เครดิตภาษีปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
xsutt
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 1

ถามหน่อยครับ ว่าถ้าเกิดเสียภาษีเรต 30%
แต่เรามีหุ้นที่ได้ปันผล แล้วหุ้นนั้นจ่ายภาษี 30% และยังหัก 10% ณ ที่จ่ายอีก ยังไง เรายังได้ภาษีคืนใช่มั้ยครับ ถึงแม้เราจะเสีย 30% แล้วก็ตาม
miracle
ผู้ติดตาม: 78

Re: เครดิตภาษีปันผล

โพสต์ที่ 2

xsutt เขียน:ถามหน่อยครับ ว่าถ้าเกิดเสียภาษีเรต 30%
แต่เรามีหุ้นที่ได้ปันผล แล้วหุ้นนั้นจ่ายภาษี 30% และยังหัก 10% ณ ที่จ่ายอีก ยังไง เรายังได้ภาษีคืนใช่มั้ยครับ ถึงแม้เราจะเสีย 30% แล้วก็ตาม
สมมุติบริษัท A จ่ายภาษีให้กรมสรรพากร ในอัตรา 30%
แล้วปันผลให้ คุณ 100 บาทต่อ 1หุ้น
คุณสามารถได้เครดิตภาษีที่
100*(30/(100-30)) ครับ

ส่วนภาษี ที่หัก 10% นั้นเป็นทางเลือกว่า
หากคุณคิดแล้วเมื่อเอาเครดิตภาษีไม่คุ้ม ก็เลือกที่ไม่ต้องเอามาคิด คือใช้หัก ณ ที่่จ่าย 10% ก็ไม่ต้องกรอกข้อมูลในส่วนของเครดิตภาษี ไปกรอกในส่วนของหัก ณ ที่จ่ายไว้ ก็ได้
หรือ ไม่ต้องกรอกเลยก็ได้
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
abscisic
ผู้ติดตาม: 0

Re: เครดิตภาษีปันผล

โพสต์ที่ 3

xsutt เขียน:ถามหน่อยครับ ว่าถ้าเกิดเสียภาษีเรต 30%
ใช่ครับ หุ้นที่เสียภาษี rate 30% จะได้เครดิตภาษี 3 ส่วน 7 หรือ ง่ายๆเอาเงินปันผลคูณ 3 หาร 7 ครับ
ส่วนหัก ณ ที่จ่าย 10% สรรพากรจะหัก ณ ที่จ่ายนี้ จากเงินปันผลของบริษัทที่ทั่วๆไป (ถ้าบริษัทได้ BOI จะไม่โดนหัก) เพราะฉะนั้นบริษัทจะเสียภาษี 30% 25% 20% หรือ ได้รับยกเว้นภาษี ก็ต้องโดนหักครับ
สรุปถ้าคุณยื่นขอคืนจะได้ทั้งเครดิต 3 ส่วน 7 (กรณีบริษํทเสียภาษี 30%)และ หักณที่จ่าย 10% ด้วยครับ  
:D
akekarat
Verified User

โพสต์ที่ 4

การที่บริษัทเสียภาษี 30% แล้วเมื่อปันผลมาแล้วยังถูกหัก ณ ที่จ่ายอีก 10%
หมายความว่า คุณเสียภาษีไปเรียบร้อยแล้ว 37% ซึ่งเป็นอัตราภาษีบุคคลธรรมดาขั้นสูงสุด

ดังนั้น ต่อให้คุณฐานภาษีอยู่ที่ 30% คุณก็ยังควรที่จะเครดิตภาษี เพราะคุณจะได้ 7% คืนมา
แต่ถ้าคุณฐานภาษีอยู่ที่ 37% แล้ว หรือรายได้คุณมากกว่า 4,000,000 บาท ก็ไม่มีความจำเป็นต้องเครดิตภาษีครับ
ไม่ได้ช่วยอะไร บางทียังทำให้ต้องเสียเพิ่มอีกด้วยซ้ำ
phemstap

โพสต์ที่ 5

akekarat เขียน:การที่บริษัทเสียภาษี 30% แล้วเมื่อปันผลมาแล้วยังถูกหัก ณ ที่จ่ายอีก 10%
หมายความว่า คุณเสียภาษีไปเรียบร้อยแล้ว 37% ซึ่งเป็นอัตราภาษีบุคคลธรรมดาขั้นสูงสุด

ดังนั้น ต่อให้คุณฐานภาษีอยู่ที่ 30% คุณก็ยังควรที่จะเครดิตภาษี เพราะคุณจะได้ 7% คืนมา
แต่ถ้าคุณฐานภาษีอยู่ที่ 37% แล้ว หรือรายได้คุณมากกว่า 4,000,000 บาท ก็ไม่มีความจำเป็นต้องเครดิตภาษีครับ
ไม่ได้ช่วยอะไร บางทียังทำให้ต้องเสียเพิ่มอีกด้วยซ้ำ
ขอการ Confirm จากคุณ akekarat และเพื่อนๆหน่อยว่า Rate 37% นั้น คือรายได้ตั้งแต่ 3,000,000 บ. ไม่ใช่เหรอ

หรือว่าผมไม่ Update ครับ มีการเปลี่ยนเป็น 4,000,000 บ. เมื่อไหร่ครับ  :oops:
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

phemstap เขียน:
ขอการ Confirm จากคุณ akekarat และเพื่อนๆหน่อยว่า Rate 37% นั้น คือรายได้ตั้งแต่ 3,000,000 บ. ไม่ใช่เหรอ

หรือว่าผมไม่ Update ครับ มีการเปลี่ยนเป็น 4,000,000 บ. เมื่อไหร่ครับ
หมักเตา

โพสต์ที่ 7

akekarat เขียน:การที่บริษัทเสียภาษี 30% แล้วเมื่อปันผลมาแล้วยังถูกหัก ณ ที่จ่ายอีก 10%

ยังงงๆ นิดหน่อยครับพี่  :oops:

หุ้นที่เสียภาษีบริษัท 30% ได้เครดิตภาษีปันผล 30/70 ก็น่าจะ ~42%
หุ้นที่เสียภาษีบริษัท 25% ได้เครดิตภาษีปันผล 25/75 ก็น่าจะ ~33%
หุ้นที่เสียภาษีบริษัท 20% ได้เครดิตภาษีปันผล 20/80 ก็น่าจะ ~25%

ถ้าฐานภาษีบุคคลอยู่ที่ 37% แล้ว แต่ว่าหุ้นทุกตัวที่ถือเสียภาษีบริษัท 30% เป็นอย่างต่ำ และได้เครดิตภาษีทุกตัว ก็ยังน่าจะขอเครดิตภาษี ผมเข้าใจอย่างนี้ไม่ถูกเหรอครับ ขอคำชี้แนะด้วย ขอบคุณครับผม
หมักเตา

โพสต์ที่ 8

หมักเตา เขียน:
ยังงงๆ นิดหน่อยครับพี่
miracle

โพสต์ที่ 9

vivitawin เขียน:

หรือว่าผมไม่ Update ครับ มีการเปลี่ยนเป็น 4,000,000 บ. เมื่อไหร่ครับ
akekarat

โพสต์ที่ 10

คิดง่าย ๆ ครับ

กำไรที่เป็นปันผล ก่อนหักภาษีนิติบุคคล 100 บาท
พอเสียภาษีนิติบุคคลแล้ว 30% ก็จะเหลือ 100-30 = 70 บาท
70 บาทที่ว่านี้ ปันผลออกมาหมด ผู้รับเสียภาษีหัก ณ ที่จ่าย 10% = 7 บาท
สรุปว่า กำไรตอนแรก 100 บาท พอเสียภาษี ปันผล หัก ณ ที่จ่ายแล้ว

จะได้รับเพียงแค่ 63 บาท
นั่นเท่ากับว่า เงินได้ 100 เสียภาษีไปในอัตรา 37% ซึ่งเทียบเท่ากับภาษีขั้นสูงสุดของบุคคลธรรมดา
เพราะอย่างนี้สรรพากรถึงยกเว้นให้ว่า เราจะเลือกนำเงินปันผลมาคิดภาษีหรือไม่ก็ได้ ไงครับ

ถ้าคิดให้ลึก เมื่อฐานเงินได้ที่นำมาคำนวณภาษีเกิน 4,000,000 บาทแล้ว
การนำเงินปันผลมาเพื่อเครดิตภาษี เป็นการไม่ได้ช่วยอะไรครับ เพราะคิดกลับมา 37 ก็เสียไปใหม่ 37
ในทางกลับกัน ถ้าเรามีเงินปันผลจากนิติบุคคลที่เสียภาษีต่ำกว่า 30% เช่น 25%, 15%
การนำเงินปันผลมาเครดิตภาษีในขณะที่ฐานภาษีสูงอยู่แล้ว อาจทำให้ต้องเสียภาษีมากกว่าการไม่นำมาคิดก็เป็นได้

ในอดีต มีหุ้นตัวเดียวในตลาด ที่คุณสามารถเครดิตภาษีได้โดยไม่ต้องดูเลยว่า ฐานภาษีคุณจะอยู่ที่เท่าไหร่
เพราะหุ้นตัวนั้นเสียภาษีนิติบุคคลอยู่ที่ 50% ครับ ....
PTTEP

แต่ตอนนี้ การขอเครดิตภาษี PTTEP น่าจะเป็นอดีตไปแล้ว  :lol:   :lol:   :lol:
akekarat

โพสต์ที่ 11

miracle เขียน:

miracle

โพสต์ที่ 12

พี่ akekarat
คนที่รายได้รวมเกิน 4 ล้านบาทนั้น
จ่ายภาษี 37% ก็จริง เฉพาะรายได้รวมที่เกิน 4 ล้านบาท
อย่างนี้ต้องเอาไปคำนวณจุดที่ optimal ของรายได้ว่า
จุดไหนเป็นจุดสุดท้ายที่ได้คืนภาษีของบริษัทที่เราๆท่านได้รับเครดิต 30%

อ้างอิงจากอันนี้
http://www.rd.go.th/publish/1780.0.html

ยังพอเครดิตได้ครับ แต่ต้องดูว่าเกินมากแค่ไหนครับระดับบน

ไม่ใช่ไม่มีหนทาง
แต่อย่างๆก็ต้องคิดว่าเอาแบบไหนดีทีุ่สุดครับ

akekarat

โพสต์ที่ 13

อย่างคุณ miracle ว่า

ถ้าเกิดฐานภาษีปัจจุบันยังไม่ถึง 37% และเงินปันผลทั้งหมดมาจากบริษัทที่เสียภาษี 30%
ยังไงก็ควรเครดิตภาษีไปครับ เพราะจะได้เงินคืนบางส่วนในส่วนที่รวมแล้วฐานภาษียังไม่ถึง 37%

แต่ว่าถ้าฐานภาษีรวมแล้ว หักลดหย่อนต่าง ๆ แล้ว ถึง 37%
ก็อย่างที่ว่าไว้ ว่าไม่น่าจะขอคืนอะไรได้แล้ว เพราะส่วนที่ขอคืนได้ก็ขอหมดแล้ว
ยิ่งถ้าเงินปันผลมาจากนิติบุคคลที่เสียภาษี 25% (เครดิตภาษีแล้วเท่ากับเสียภาษีไปแล้ว 25+ 10% ของ 75 = 32.5%)
ถ้าเป็นอย่างนี้แล้วไปยื่นขอเครดิตภาษี ส่วนที่อยู่ในฐานภาษี 37% จะต้องเสียเพิ่มอีก 4.5% ครับ ถึงแนะนำให้ระวังกัน

ยังไงก็ต้องหาจุด optimal อย่างที่คุณ miracle ว่าไว้
ว่าใชจุดที่ขอเครดิตคืนได้ กับส่วนที่เกิน 37% มานั้น ได้คืน/เสียเพิ่ม รวมแล้วเป็น + หรือ -
เพราะว่าการเครดิตภาษี ถ้าขอแล้ว ต้องนำเงินปันผลทั้งหมดมาคำนวณน่ะเอง เลือกมาเฉพาะส่วนไม่ได้
vivitawin

โพสต์ที่ 14

ถ้าฐานภาษี 37% จะลดภาษี หรือ เครดิตภาษีได้ ต้อง...

ตั้งคณะบุคคล หรือ ห้างหุ้นส่วนสามัญแบบไม่จดทะเบียน
ขอเลขประจำตัวผู้เสียภาษี เปิดบัญชีธนาคาร
แล้วไปเปิดพอร์ตหุ้น โอนหุ้นเราเข้าพอร์ตคณะบุคคล ก่อน xd
หลัง xd โอนกลับเข้าพอร์ตเราเหมือนเดิม

เอ๊ะ.. ผมแนะนำอะไรผิดกฎหมายรึเปล่าเนี่ย  
รึว่ามันตามกฏหมายแต่ลดภาษีได้นะ :lol:
phemstap

โพสต์ที่ 15

akekarat

โพสต์ที่ 16

[quote="vivitawin"]ถ้าฐานภาษี 37% จะลดภาษี หรือ เครดิตภาษีได้ ต้อง...

ตั้งคณะบุคคล หรือ ห้างหุ้นส่วนสามัญแบบไม่จดทะเบียน
ขอเลขประจำตัวผู้เสียภาษี เปิดบัญชีธนาคาร
แล้วไปเปิดพอร์ตหุ้น โอนหุ้นเราเข้าพอร์ตคณะบุคคล ก่อน xd
หลัง xd โอนกลับเข้าพอร์ตเราเหมือนเดิม

เอ๊ะ.. ผมแนะนำอะไรผิดกฎหมายรึเปล่าเนี่ย
vivitawin

โพสต์ที่ 17

akekarat เขียน: คุณ vivitawin
ผมยังสงสัยอยู่ว่า เดี๋ยวนี้ถ้าไปจดคณะบุคคล
ตอนไปที่สรรพากร ถ้าบอกว่าจดเพื่อลงทุนในตลาดหลักทรัพย์แบบนี้
เค้าจะยังให้จดอยู่เหรอครับ เห็นในกระทู้ก่อน ๆ บอกว่าเริ่มมีปัญหาแล้ว
บ้างก็บอกสรรพากรไม่ให้จด เพราะเหมือนเป็นการเลี่ยงภาษี
บางคนก็บอกโบรคไม่ให้เปิดบัญชี (อันนี้ไม่เป็นไร เพราะบางที่ให้เปิด)
ต้องอธิบายคำว่า "จด" ก่อน จด หมายถึง จดทะเบียนพาณิชย์ นะครับ
ซึ่งเราตั้งคณะบุคคล ไม่จำเป็นต้องจดทะเบียนพาณิชย์ เพราะ ถ้าไปอ่านความหมายของคณะบุคคลคือ ไม่แสวงหาผลกำไร แต่ผลการเสียภาษี จะเหมือนกับ ห้างหุ้นส่วนสามามัญแบบไม่จดทะเบียนพาณิชย์

ดังนั้นคำว่า สรรพากร ไม่ให้ จด นี่ คงไม่ใช่ เพราะเราต้องการแค่ ให้สรรพากร ยอมออกเลขประจำตัวผู้เสียภาษีให้กับเราก็เพียงพอ ต่อการทำ ธุรกรรมอื่นๆ

ที่ผมเคยได้ยินมาคือ สรรพากร ไม่ยอมออกเลขประจำตัวผู้เสียภาษี ให้กับคณะบุคคล ก็เพราะ ปีก่อน มีบางคน ตั้งคณะบุคคล กว่าร้อยคณะ (บ้าไปแล้ว) เพื่อทำฐานภาษีให้เยอะๆ เสียภาษีน้อยๆ ก็เลยพยายามจะไม่ออกเลขให้  แต่... ในความเป็นจริง ยังไม่ออก กฎ ใดๆมาทั้งสิ้น แค่พูดกันเฉยๆ แล้วก็มาไม่ยอมออก

น่าจะเป็น ความโชคดี ผมอยู่ ตจว. และคาดว่า สรรพากรในตจว. คงไม่ค่อยรู้เรื่องที่จะเข้มงวดเรื่องพวกนี้ ผมก็เลยทำเนียนๆ ไปขอเลขมาได้ครับ

ตอนไปนี่มือเปล่าเลยด้วยซ้ำ ไปถามตรงๆเลยว่า จะขอเลขประจำตัวผู้เสียภาษีของคณะบุคคล ต้องทำอย่างไรบ้าง เค้าก็ถามว่าเอาไปทำอะไร ก็ตอบตรงๆอีกว่า ไปลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ เจ้าหน้าที่ก็ใจดีเลย ถามว่า จัดตั้งรึยัง เอาหนังสือจัดตั้ง สัญญาจัดตั้ง ฯลฯ มาให้ อีกวัน ผมก็จัดตั้งและแนบเอกสารมาอย่างเรียบร้อย ติดอากรแสตมป์100บาทที่สัญญาฯ แล้วก็ออกเลขให้  :lol:

ผมว่า สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่า "ลองทำดู"
ให้ออกเลขให้ก็ไม่ได้ติดคุก อย่างดีก็แค่เสียค่าเวลา เสียค่าน้ำมัน เสียค่าอากรฯ นิดๆหน่อยๆเอง :D

เพราะขนาดผมถามแม่ยาย แกเป็นนักบัญชี และก็ทำภาษี มาทั้งชีวิต
แกยังบอกว่า เค้าไม่ออกเลขฯให้คณะบุคคลแล้วนะ
หาๆข้อมูลทางเน็ต ก็บอกประมาณนี้ แต่ในหน้าเวป กรมสรรพากร บอกว่า
ต้องไปขอเอง ผมเชื่อ หน้าเวป กรมสรรพากร ที่สุด  :lol:  เลยลองดู
harn

โพสต์ที่ 18

[quote="akekarat"][quote="vivitawin"]ถ้าฐานภาษี 37% จะลดภาษี หรือ เครดิตภาษีได้ ต้อง...

harn

โพสต์ที่ 19

ถึงตั้งกองทุนคณะบุคคลได้ ก้อยังเสียภาษีในอัตราก้าวหน้าแบบที่ว่าอยู่ดีครับ แถมยังเสียค่าบริหารอีกปีละประมาณ 2% ของ NAV อีก

ไว้ในพอร์ตตัวเองดีกว่า รับปันผลสัก 3 ล้านกว่า(ยอดรายรับที่ใช้ประโยชน์ได้เต็มๆ)แล้วได้สิทธิเอาเงินไปซื้อ RMF/LTF อีกล้านนึง ยื่นขอคืนภาษีกลับมาได้สัก 5 แสน
vivitawin

โพสต์ที่ 20

harn เขียน:
คณะบุคคลเพื่อลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ เข้าข่ายเป็นกองทุน ซึ่งต้องให้บริษัทโบรกเกอร์ที่มีใบอณุญาติบริหารกองทุนดำเนินการให้ครับ ซื้อขายเองไม่ได้
บริษัทเล็กๆที่มีเงินกองทุนที่เตรียมไว้ให้พนักงานตอนเกษียณ เค้าก้อนิยมตั้งกองทุนส่วนบุคคลให้โบรกเกอร์ไปบริหาร
harn เขียน:ถึงตั้งกองทุนคณะบุคคลได้ ก้อยังเสียภาษีในอัตราก้าวหน้าแบบที่ว่าอยู่ดีครับ แถมยังเสียค่าบริหารอีกปีละประมาณ 2% ของ NAV อีก

ไว้ในพอร์ตตัวเองดีกว่า รับปันผลสัก 3 ล้านกว่า(ยอดรายรับที่ใช้ประโยชน์ได้เต็มๆ)แล้วได้สิทธิเอาเงินไปซื้อ RMF/LTF อีกล้านนึง ยื่นขอคืนภาษีกลับมาได้สัก 5 แสน
คุณเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ  :?:  :shock:

ผมตั้ง 2 คณะบุคคลแล้วดำเนินการเปิดพอร์ตแล้ว
และมีอีกหลายท่านในthaivi ก็ทำมาหลายปีแล้ว ก็ซื้อขายกันเองได้ปกติ
เสียภาษีในอัตราก้าวหน้าถูกต้อง ครับ แต่คุณเข้าคำว่า เพิ่ม tax entity รึเปล่า
ค่าบริหาร 2% ของ NAV ไม่มีครับ เพราะซื้อขายเองบริหารเอง  :8)
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 21

1.ถามหน่อยครับ จะดูว่าบริษัทที่ได้รับปันผลมาเสียภาษีที่กี่% ไปดูตรงไหนครับ
2.มีexcelง่ายๆให้ลองคำนวนไหมครับว่าคุ้มหรือไม่ที่จะขอรับเครดิตภาษีปันผล
3.ถ้ายื่นแล้ว จำเป็นต้องยื่นทุกตัวที่รับปันผลหรือไม่ หรือเลือกยื่นเป็นบางตัวได้
4.ถ้าโดยมากบริษัทเสียภาษี่ 30% ผมโอนหุ้นเข้าพอร์ทของแม่ซึ่งไม่มีรายได้หลัก แต่มีดอกเบี้ยจากแบงค์นิดหน่อย ซึ่งฐานภาษีน่าจะต่ำระดับ 0-10% ถ้าอย่างนี้จะได้รับเครดิตภาษีเต็มเม็ดเต็มหน่วยกว่าใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
harn

โพสต์ที่ 22

คุณเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 23

IWILLBEVI เขียน:1.ถามหน่อยครับ จะดูว่าบริษัทที่ได้รับปันผลมาเสียภาษีที่กี่% ไปดูตรงไหนครับ
2.มีexcelง่ายๆให้ลองคำนวนไหมครับว่าคุ้มหรือไม่ที่จะขอรับเครดิตภาษีปันผล
3.ถ้ายื่นแล้ว จำเป็นต้องยื่นทุกตัวที่รับปันผลหรือไม่ หรือเลือกยื่นเป็นบางตัวได้
4.ถ้าโดยมากบริษัทเสียภาษี่ 30% ผมโอนหุ้นเข้าพอร์ทของแม่ซึ่งไม่มีรายได้หลัก แต่มีดอกเบี้ยจากแบงค์นิดหน่อย ซึ่งฐานภาษีน่าจะต่ำระดับ 0-10% ถ้าอย่างนี้จะได้รับเครดิตภาษีเต็มเม็ดเต็มหน่วยกว่าใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
1. ดูจากในใบแจ้งปันผลจาก TSD ครับ
2. ลองทำเองดิครับ ไม่ยาก ผมมีของผมแบบเข้าใจคนเดียว  :lol:
3. ต้องยื่นทุกตัวครับ
4. ใช่ครับ
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

1. ดูจากในใบแจ้งปันผลจาก TSD ครับ
2. ลองทำเองดิครับ ไม่ยาก ผมมีของผมแบบเข้าใจคนเดียว
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
vivitawin

โพสต์ที่ 25

yy เขียน: ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ อันนี้รวมถึงหุ้นพวกกองทุนอสังหาฯด้วยรึเปล่าครับ
ไม่มั่นใจ แต่ถ้าถามสรรพากร คงบอกให้ยื่นทั้งหมด  :lol:
ปีนี้ผมก็ยื่นรวมอ่ะครับ อยู่ในมาตรา 40(8)  เงินปันผลอยู่ 40(4)
ผมไม่มีเงินเดือนฐานภาษี ก็เลยอยู่ที่ 10% ก็เลยไม่ได้ไม่เสียประโยชน์เลยยื่นๆไปด้วยกัน :oops:
vivitawin

โพสต์ที่ 26

ไปหาเจอ คุณkao ตอบไว้เมื่อ มีนาคม ปี 2007 ว่า
สิทธิประโยชน์ทางภาษีของกองทุนรวมทั่วไป

1. เงินปันผลจากหน่วยลงทุน

1.1 บุคคลธรรมดา - ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย 10 % โดย
(ก) หากยอมใหมีการหักภาษี ณ ที่จ่ายแล้ว จะได้รับสิทธิไม่ต้องนําเงินปันผลไปรวมคํานวณเพื่อเสียภาษีตอนสิ้นป หรือ
(ข) หากไม่ยอมให้หักภาษี ณ ที่จ่าย ต้องนําเงินปันผลไปรวมคํานวณเป็นเงินได้ เพื่อเสียภาษีตอนสิ้นป (พ.ร.ฎ. 262) แต่ทั้งนี้ จะไม่ได้รับเครดิตภาษีเงินปันผล

http://www.thaivi.com/webboard/archive. ... index.html
miracle

โพสต์ที่ 27

ไม่มั่นใจ แต่ถ้าถามสรรพากร คงบอกให้ยื่นทั้งหมด
โพสต์โพสต์