ผลตอบแทนที่แท้จริงของการซื้อกองทุนเพื่อลดภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Iceberg_s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผลตอบแทนที่แท้จริงของการซื้อกองทุนเพื่อลดภาษี

โพสต์ที่ 1

สงสัยครับ ไม่แน่ใจว่าจะต้องหาค่าเปรียบเทียบยังไงดีถึงจะถูก
สมมุติว่ามีฐานภาษีที่ 30%  จะไปซื้อ LTF, RMF, ประกันชีวิต เพื่อลดภาษีมากที่สุด หรือจะเก็บเงินไว้ลงทุนในหุ้นดี
และถ้าไม่ซื้ออะไรเลย เงินก้อนนี้ต้องทำไปลงทุนให้ได้ผลตอบแทนซักเท่าไหร่ครับ ถึงจะคุ้มค่า
chode

โพสต์ที่ 2

กองทุนLTF ที่ได้ผลตอบแทนเท่า SET
หากเสียภาษี 10%
ซื้อปลายปีที่ 1 ขายต้นปีที่ 5
ผลตอบแทน 3 ปี คือ 10%- ค่าบริหารกองทุนประมาณ 3%+ผลตอบแทนตลาด

ฉะนั้น ใน3 ปีเราต้องทำผลตอบแทนมากกว่า SET 7 %ครับ ถึงจะไม่ควรซื้อLTF

แต่หากเสียภาษี 20 % ใน3ปีเราต้องทำผลตอบแทนมากกว่า ตลาด 17% ครับถึงไม่ควรซื้อ LTF

สำหรับผมเสียภาษี 20 % เมื่อไหร่ถึงซื้อ LTF ครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 3

ลองคำนวณตามสมมุติฐานง่ายๆ นะครับ

ถ้าซื้อเดือน ธค ปีที่ 1
และขายให้เร็วที่สุด (โดยคงไว้ 5 ปีปฎิทินตามที่กำหนด)ไว้ คือ เดือน มค ปีที่ 5

หากมูลค่ากองทุนเท่าเดิมไม่เปลี่ยนแปลง และให้ค่าใช้จ่ายกองทุนเทียบเท่ากับเงินปันผลที่กองทุนได้รับ

ฐานภาษี 10% จะได้ผลตอบแทนทบต้น เท่ากับ 3.4%
ฐานภาษี 20% จะได้ผลตอบแทนทบต้น เท่ากับ 7.3%
ฐานภาษี 30% จะได้ผลตอบแทนทบต้น เท่ากับ 11.9%
ฐานภาษี 37% จะได้ผลตอบแทนทบต้น เท่ากับ 15.7%

จะเห็นได้ว่ายิ่งฐานภาษีสูงเท่าไรยิ่งได้ผลตอบแทนเพิ่มเท่านั้นครับ :)

แต่จากที่ผ่านมา 34 ปี SET ให้ IRR สำหรับตัวมันเอง (หมายถึงจาก 100 จุด เป็น 650 จุด) เท่ากับ 5.7% ทบต้น

ดังนั้น

ถ้าฐานภาษี 30% หากจะนำเงินไปลงทุนเอง ควรจะต้องทำผลตอบแทนให้ได้อย่างน้อยเท่ากับ 11.9%+5.7% เท่ากับ 17.6% ครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)

โพสต์ที่ 4

ถ้าฐานภาษี 30% หากจะนำเงินไปลงทุนเอง ควรจะต้องทำผลตอบแทนให้ได้อย่างน้อยเท่ากับ 11.9%+5.7% เท่ากับ 17.6% ครับ
หมายถึงผลตอบแทนทบต้นต่อปีนะครับ :)

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Iceberg_s

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
งั้นผมคงซื้อลดภาษีก่อนดีกว่า
เพราะความรู้ ความสามารถคงยังไม่ถึงขั้นทำได้เกิน 17.6%
(หวังว่า)ซักวันคงทำได้ แล้วค่อยเปลี่ยน
แล้ว RMF กับ ประกันชีวิต คำนวณคล้ายๆกันป่าวครับ

โพสต์ที่ 6

คล้ายๆ กันครับ :)

chode

โพสต์ที่ 7

Iceberg_s เขียน:ขอบคุณครับ
งั้นผมคงซื้อลดภาษีก่อนดีกว่า
เพราะความรู้ ความสามารถคงยังไม่ถึงขั้นทำได้เกิน 17.6%
(หวังว่า)ซักวันคงทำได้ แล้วค่อยเปลี่ยน
แล้ว RMF กับ ประกันชีวิต คำนวณคล้ายๆกันป่าวครับ
อันนี้คือในกรณีน้องเสียภาษี 37%  นะครับ

แต่ถ้าเสียภาษี 10 % มันคือ 3.4%+5.6% เท่ากับ 9 % นะครับ
โพสต์โพสต์