ลูกหนี้การค้า มีค่า ติดลบ หมายความว่ายังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
NoNameLFC
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ลูกหนี้การค้า มีค่า ติดลบ หมายความว่ายังไงครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นในงบฯของบริษัทแห่งหนึ่ง ....

ค้างชำระ
ไม่เกิน 3 เดือน 10,576,373 6,266,486
3 - 6 เดือน 741,703 4,431,414
6 - 12 เดือน (61,168) 2,905,646

ปกติ เห็นแต่ค่าบวก ไม่ทราบว่า ถ้าติดลบ ในความหมายแล้วหมายถึงยังไง

ค่าบวก - ส่งสินค้าหรือบริการแล้ว ลูกค้ายังไม่จ่ายตังค์
ค่าลบ - ????

ขอบคุณครับ
[/img]
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ก็ตัดเป็นหนี้สูญไปแล้ว ลูกหนี้กลับใจมาจ่าย เงินมาก็ต้องรับไว้ ก็ลงเป็นเงินสด อีกฝั่งต้องไปตัดรายการลูกหนี้ ถูกไหมค่ะ แต่เผอิญเราตัดรายการนี้ทิ้งไปแล้ว ทำให้ยอดติดลบ ไม่มีอะไรในกอไผ่ค่ะ เดี๋ยวนักบัญชีเค้าก็ทำรายการปรับปรุงเอง

แต่นี่เป็นที่เราคิดออกนะคะ ยังมีเหตุผลอีกเยอะที่ทำให้ยอดเป็นลบ แต่รายการนี้ยอดหนี้มันอายุเยอะ คิดว่าที่เราบอกมาไม่น่าจะผิดค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
NoNameLFC

โพสต์ที่ 3

krisy เขียน:ก็ตัดเป็นหนี้สูญไปแล้ว ลูกหนี้กลับใจมาจ่าย เงินมาก็ต้องรับไว้ ก็ลงเป็นเงินสด อีกฝั่งต้องไปตัดรายการลูกหนี้ ถูกไหมค่ะ แต่เผอิญเราตัดรายการนี้ทิ้งไปแล้ว ทำให้ยอดติดลบ ไม่มีอะไรในกอไผ่ค่ะ เดี๋ยวนักบัญชีเค้าก็ทำรายการปรับปรุงเอง

แต่นี่เป็นที่เราคิดออกนะคะ ยังมีเหตุผลอีกเยอะที่ทำให้ยอดเป็นลบ แต่รายการนี้ยอดหนี้มันอายุเยอะ คิดว่าที่เราบอกมาไม่น่าจะผิดค่ะ
ขอบคุณครับผม............

กรณีนี้หมายถึง เราตัดเป็นหนี้สูญ ผ่านไปหลายปีแล้ว ลูกหนี้กลับมาจ่าย ใช่ไหมครับ....

ไม่เหมือนกรณีที่แค่ หัก: ค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ ใช่ไหมครับ

ขอบคุณอีกครับผม  :lol:
il genio
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

อีกกรณี ที่อาจจะเป็นไปได้ คือ
เป็นยอดตามใบลดหนี้ (credit note)
ซึ่งเวลาทำ aging อาจไม่ได้นำไปหักกับ invoice ที่ออกไปก่อน
Things don't just happen. They happen just.
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

NoNameLFC เขียน:
ขอบคุณครับผม............

กรณีนี้หมายถึง เราตัดเป็นหนี้สูญ ผ่านไปหลายปีแล้ว ลูกหนี้กลับมาจ่าย ใช่ไหมครับ....

ไม่เหมือนกรณีที่แค่ หัก: ค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ ใช่ไหมครับ

ขอบคุณอีกครับผม
.....Give Everything but not Give Up.....
NoNameLFC

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ คุณ il genio และ คุณ krisy มากๆครับผม  :D
โพสต์โพสต์