เศรษฐกิจแย่ๆ แต่ประกาศกำไรโตขึ้น 33%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

เศรษฐกิจแย่ๆ แต่ประกาศกำไรโตขึ้น 33%

โพสต์ที่ 1

วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ บอกว่ากำไร บมจ.โตขึ้น 33 % ราคาหุ้นก็ขึ้น
แต่ดูข่าว TV ทุกวัน มีแต่ข่าว ข้าวยาก หมากแพง น้ำมันแพง
น่าจะกระทบกับกำไร ของหลายๆบริษัท

คิดว่าไงกันบ้างครับ ในระยะนี้ควรปรับพอร์ตลดสัดส่วนของหุ้นมั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
saleman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เศรษฐกิจแย่ๆ แต่ประกาศกำไรโตขึ้น 33%

โพสต์ที่ 2

charnengi เขียน:วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ บอกว่ากำไร บมจ.โตขึ้น 33 % ราคาหุ้นก็ขึ้น
แต่ดูข่าว TV ทุกวัน มีแต่ข่าว ข้าวยาก หมากแพง น้ำมันแพง
น่าจะกระทบกับกำไร ของหลายๆบริษัท

คิดว่าไงกันบ้างครับ ในระยะนี้ควรปรับพอร์ตลดสัดส่วนของหุ้นมั้ยครับ

ผมว่า กำไรน่าจะโตมาจาก สต๊อกเก่า ของกลุ่มธุรกิจที่ได้ผลดีจากการขึ้นราคา และ q3-q4 คงเห็นภาพมากกว่านี้
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
L O N G
Reminiscence of 3 Dogs
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมว่าก็มีหุ้นที่รับประโยชน์
จากข้าวของแพงอยู่เยอะมากนะครับในตลาดหุ้นไทย
เพราะองค์ประกอบมีหุ้นจำพวก commodity เยอะ

ไม่ว่าสถานการณ์รูปแบบไหนมากระทบเศรษฐกิจ
แต่ก็จะมีหุ้นบางกลุ่มได้ประโยชน์
เพียงแต่ต้องหากันให้เจอว่าตัวไหน
ไม่มีความจำเป็นต้องลดพอร์ต
แต่มีความจำเป็นต้องปรับพอร์ตให้รับสถานการณ์ได้ครับ
bid please!!
โพสต์โพสต์