ฟังผู้บริหารแล้วเคย"เคลิ้ม"Opp day/visitกันไหม..ถ้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MindTrick
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ฟังผู้บริหารแล้วเคย"เคลิ้ม"Opp day/visitกันไหม..ถ้

โพสต์ที่ 1

"เึคลิ้ม"....เป็นผลข้างเคียงเวลาได้ยินอะไรดีๆ
ถ้ายังไม่มีหุ้น จะเกิดอาการอยากเคาะขวาซื้อเข้สมานาทีนั้น
ถ้ามีหุ้นแล้วนี่ก็ยิ่งซื้อเพิ่มอีก

ยอดขายโต
กำไรดี
backlog เยอะ
ลูกค้าแน่น
เทคบริษัทเพิ่ม
ธุรกิจเจ๋ง
เทรนกำลังมา
biz model เลิศ
เปิดไลน์ใหม่
ขยายสาขา
...ฯลฯ...

อะไรๆ ก็ดี ฟังแล้ว เคลิ้ม ไปหมด
เราก็ไม่รู้ว่าที่สาธยายมานี่ ตั้งท่ารอจะวาง offer อยู่หรือเปล่า หรือจะเล่นไม้อื่นๆ

***จะถามว่า มีวิธี จัดการกับ อาการ"เคลิ้ม" กันยังไงครับ! ***
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 2

ดูข้อมูลในอดีตที่เคยพูดๆมาครับ ว่าทำได้บ้างป่าว ทำได้ ทำไม่ได้เพราะอะไร มีปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้ป่าว ถ้าไม่เคยตาม ต้องถามคนเคยตามครับ ผู้บริหารแต่ละคนก็มีสไตล์การพูดต่างกัน อันนี้ต้องใช้ประสบการณ์นิดนึงครับ ผมก็อาศัยถามๆเอาเหมือนกันครับ :)
It's earnings that count
ภาพประจำตัวสมาชิก
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

Blueblood เขียน:ดูข้อมูลในอดีตที่เคยพูดๆมาครับ ว่าทำได้บ้างป่าว ทำได้ ทำไม่ได้เพราะอะไร มีปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้ป่าว ถ้าไม่เคยตาม ต้องถามคนเคยตามครับ ผู้บริหารแต่ละคนก็มีสไตล์การพูดต่างกัน อันนี้ต้องใช้ประสบการณ์นิดนึงครับ ผมก็อาศัยถามๆเอาเหมือนกันครับ :)
ถามเหมือนกันครับ ว่า "หนู จะขายเมื่อไร"

ล้อเล่นครับ ตามที่เสี่ยหนูว่าเลยครับ ต้องพิจารณาผู้ที่ให้ข้อมูลดีๆ ครับ ว่าน่าเชื่อถือแค่ไหน และข้อมูลจริงเท็จแค่ไหน เช่น backlog อันนี้เห็นๆ กันอยู่ ดูข้อมูลที่ผ่านมาในอดีตก็พอช่วยได้ครับ อัตรากำไรที่ผ่านมาเป็นเท่าไรและมีปัจจัยอะไรที่จะทำให้อัตรากำไรเพิ่มขึ้น ลดลง ฯลฯ
poppo

โพสต์ที่ 4

เคยได้ยินแต่ กำไรมาก เงินสดมาก ปันผลน้อย แจก ESOP ผู้บริหารมากๆ :lol:  :lol:  :lol:

เคลิ้มเหมือนกันแฮะ :shock:  :shock:  :shock:
จงทนอด และอดทน
akekarat

โพสต์ที่ 5

[quote="poppo"]เคยได้ยินแต่ กำไรมาก เงินสดมาก ปันผลน้อย แจก ESOP ผู้บริหารมากๆ :lol:
...

โพสต์ที่ 6

akekarat เขียน: ดูงบแล้วเคลิ้ม พอไปประชุมแล้วเครียด รึเปล่าครับ?  :wink:
คุ้นๆจัง เหมือนหัวอกเดียวกันเลยครับ ฮ่าๆๆ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 7

^
|
|
|
พวกหลงมนต์พ่อมดขาว  :lol:  
ผมก็เคย....5555555
Why not invest your assets in the companies you really like? As Mae West said, "Too much of a good thing can be wonderful."
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 8

...   สงบ และ เย็นเข้าไว้  ...

...     :cheers:  :cool:  :man:    ...
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
โพสต์โพสต์