ลินช์ บริหารกองทุนได้ผลตอบแทนเท่าไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
[email protected]
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลินช์ บริหารกองทุนได้ผลตอบแทนเท่าไรครับ

โพสต์ที่ 1

ผมได้อ่านหนังสือ one up on wallstreet
และหนังสือเล่มอื่นๆ
(ยกเว้น beating the street) ยังไม่เคยอ่าน
กับเว็บบอร์ดนี้มาพอสมควร
แต่ยังไม่เคยเห็นตัวเลขนี้เลยครับ
อยากทราบครับ ว่ากองทุน Fidelity Magellan ในช่วงเวลาที่ลินช์บริหารอยู่ (กี่ปีหว่า จำไม่ได้)
มีการเติบโต/ผลตอบแทน เท่าไรครับ
Can do
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 2

ถ้าจำไม่ผิดกองทุน Fidelity Magellan ทำผลตอบแทนได้10เท่าใน 10ปีครับ มีเขียนไว้ในหนังสือเล่มใดเล่มหนึ่งของขอลินท์ครับ
"A lot of times the question is harder than the answer. If you can properly phrase the question, then the answer is the easy part." Elon Musk
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

Re: ลินช์ บริหารกองทุนได้ผลตอบแทนเท่าไรครับ

โพสต์ที่ 3

[email protected] เขียน:ผมได้อ่านหนังสือ one up on wallstreet
และหนังสือเล่มอื่นๆ
(ยกเว้น beating the street) ยังไม่เคยอ่าน
กับเว็บบอร์ดนี้มาพอสมควร
แต่ยังไม่เคยเห็นตัวเลขนี้เลยครับ
อยากทราบครับ ว่ากองทุน Fidelity Magellan ในช่วงเวลาที่ลินช์บริหารอยู่ (กี่ปีหว่า จำไม่ได้)
มีการเติบโต/ผลตอบแทน เท่าไรครับ

ผมอ่านจากบทความที่ดร.นิเวศน์เขียนในกรุงเทพธุรกิจ
Peter Lynch บริหารกองทุนแม็คเจลแลน 13 ปี ทำผลตอบแทนเฉลี่ยได้ 29% สูงกว่าวอร์เรนอีกครับที่ทำให้ประมาณ 21% แต่ทำมาแล้วถึงประมาณ 40 ปี :shock:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
[email protected]

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
29% ทบต้น 10 ปี ก็ประมาณ 12 เท่า  :shock:
[L]
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

จำนวนปีที่ทบต้น นี่สำคัญมากนะครับ

29% ทบต้น 10 ปี ก็แค่ 12 เท่า

แต่ถ้า 29% ทบต้น 13 ปี จะกลายเป็น 27 เท่าครับ

Buffett นี่แค่ 21% ก็จริง
ถ้าแค่ 13 ปี ทบต้น ก็แค่ 12 เท่า
แต่เค้าทำได้ 42 ปี ทบต้น นี่มันกว่า 3,000 เท่านะ
:shock:
Kaiser
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 47

โพสต์ที่ 6

:shock:
Jho_Jho

โพสต์ที่ 7

ถ้าตัดเอาช่วงเวลาเดียวกัน ที่ 13 ปีที่ Lynch  ทำผลตอบแทนได้ >29% ต่อปี นั้น Buffett ก็ยังทำผลตอบแทนในช่วงเวลาเดียวกันนั้น ได้สูงกว่าอยู่ดี ครับ
โพสต์โพสต์