...เรารักผู้ชนะมากเกินเหตุ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Rataohm
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

...และมองข้ามผู้แพ้จนไม่ทันสังเกตุเห็นสถานการณ์ที่ดีขึ้น...
...วันนี้อ่าน value investing ของพี่ WEB ไปหน่อยนึง ประโยคนี้โดนใจจริงๆ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 2

กรุณาขยายความอีกสักนิดได้ไหมคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Rataohm

โพสต์ที่ 3

เค้าบอกว่าความแตกต่างระหว่างมูลค่าที่แท้จริงกับราคาตลาดส่วนหนึ่งเกิด
จากมนุษย์มักมีอคติครับ หุ้นที่มีราคาลดลงถือเป็นของมีตำหนิ แม้ว่า
ราคาที่ตำลงของพวกมันได้สะท้อนความยำแย่ในอดีตไปจนหมดสิ้นแล้วก็ตาม
พวกเราปล่อยให้การวิเคราะห์ของตัวเองถูกปกคลุมไปด้วยอารมณ์
ซึ่งมันส่งผลทำให้เราไม่สามารถประเมินอนาคตของบริษัทและมูลค่า
ของหุ้นโดยปราศจากอคติได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

Rataohm เขียน:เค้าบอกว่าความแตกต่างระหว่างมูลค่าที่แท้จริงกับราคาตลาดส่วนหนึ่งเกิด
จากมนุษย์มักมีอคติครับ หุ้นที่มีราคาลดลงถือเป็นของมีตำหนิ แม้ว่า
ราคาที่ตำลงของพวกมันได้สะท้อนความยำแย่ในอดีตไปจนหมดสิ้นแล้วก็ตาม
พวกเราปล่อยให้การวิเคราะห์ของตัวเองถูกปกคลุมไปด้วยอารมณ์
ซึ่งมันส่งผลทำให้เราไม่สามารถประเมินอนาคตของบริษัทและมูลค่า
:cheers:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
MindTrick

โพสต์ที่ 5

Rataohm เขียน:เค้าบอกว่าความแตกต่างระหว่างมูลค่าที่แท้จริงกับราคาตลาดส่วนหนึ่งเกิด
ชอบจังครับ

ขออนุญาตดัดแปลงนะครับ เหรีียญอีกด้าน

เค้าบอกว่าความแตกต่างระหว่างมูลค่าที่แท้จริงกับราคาตลาดส่วนหนึ่งเกิด
จากมนุษย์มักมีความเพ้อฝันครับ หุ้นที่มีราคาเพิ่มขึ้นมากถือเป็นของดีน่าใ
ติดรถไปด้วย "ตามกระแส"
แม้ว่า ราคาที่เพิ่มขึ้นมาของพวกมันได้สะท้อนข่าวดี +สิ่งที่คาดหวังในอนาคตไปมากจนอิ่มตัวแล้วก็ตาม
ของหุ้นโดยปราศจากความเพ้อฝันได้
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
MindTrick

โพสต์ที่ 6

โทษที ข้างบนพิมผิดครับ อิอิ

จากมนุษย์มักมีความฝันหวานครับ หุ้นที่มีราคาเพิ่มขึ้นมากให้เห็นจะต้องเป็นของดี น่าจะขึ้นไปอีก เกิดความอยากติดรถไปด้วย "ตามกระแส"
แม้ว่า ราคาที่เพิ่มขึ้นมาของพวกมัน
ได้สะท้อนข่าวดี +สิ่งที่คาดหวังในอนาคตไปมากจนอิ่มตัวแล้วก็ตาม
ของหุ้นโดยปราศจากความฝันหวานได้  :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Rataohm

โพสต์ที่ 7

ถ้าชอบแนะนำให้อ่านฉบับเต็มครับ ขอบคุณพี่ WEB จริงๆที่ทำให้เราได้อ่านหนังสือดีๆ
โพสต์โพสต์