มีหุ้นตัวไหนอีกที่..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เหมาะสมเป็นหุ้นปันผล

คาดว่า
1. จะจ่ายปันผลได้ ค่อนข้าง คงที่
บวกลบแต่ละปี ไม่เกิน 1%
2. ปันผลได้เฉลี่ย มากกว่า 5% ต่อปี
3. defensive มาก ไม่น่ามีอะไรมากระทบ ให้รายได้ และกำไร ที่จะปันผลออกมา โดนกระทบได้
4. ซื้อแล้วลืมได้ ไม่ต้องคอยมา update พื้นฐาน

ช่วยแนะนำทีครับ

ปล. พวกปันผลดี แต่แกว่งๆ บางปี 5% บางปี 10% ก็คงไม่เอานาครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 2

bafs egco sauce wg pr pb
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 3

มีคนเสนอ GC BAFS มาแล้ว
jujube
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ohtl ครับ หุ้นที่หลายๆคนไม่รู้จัก แต่ผมรักที่สุดใน port เลยครับ แต่หาซื้อยากจิงๆครับ กว่าจะได้ซะ 500 หุ้น ผมเก็บเกือบปี ตัวนี้ผมไม่ดูอะไรเลยครับ ซื้อเพราะแฟนทำงานอยู่ล้วนๆ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 5

อืม มี sauce wg pr ohtl ที่ดูจะเข้าข่ายได้
GC ประวัติยังไม่ยาวพอ แต่น่าจะเข้าข่ายได้

เด๋วขอไปศึกษา พื้นฐาน เพิ่มเติมก่อน  8)
แต่ละตัวน่าสนใจมากๆ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ถ้าเกณฑ์แค่นั้น เงินเฟ้อ 3% ต่อปีนะครับ -_-'
เงินปันผลก็มันก็มูลค่าเท่าเดิม แต่ลดค่าลงทุกปีซิครับ
ต้องเพิ่ม Growth 3% ไปด้วยครับ :)
_________
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 7

โอ@ เขียน:ถ้าเกณฑ์แค่นั้น เงินเฟ้อ 3% ต่อปีนะครับ -_-'
เงินปันผลก็มันก็มูลค่าเท่าเดิม แต่ลดค่าลงทุกปีซิครับ
ต้องเพิ่ม Growth 3% ไปด้วยครับ :)
อืมมม จริงด้วย

ยังไง ก็ขอๆ list มาก่อน
ตอนที่ไปดูรายละเอียด ผมก็จะ ดูเป็นจำนวน บาท
ถ้าเพิ่มเรื่อยๆ ปีละ ไม่ต่ำกว่า 2-3% ถึงจะผ่าน ละกัน

เพราะขนาด criteria น้อย อย่างนี้
ยังไม่ค่อยมีคนมาแนะนำเลยครับ :wink:
Luty97
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 8

ผมว่า เพราะข้อ 4 ไม่ติดตามข้อมูลเลยนี้ ตัวไหนก็ถ้าจะยากนะครับ  :wink:

โอกาศเงินหายมีได้เสมอ.....
หลักของความสมดุล
Pn3um0n1a

Re: มีหุ้นตัวไหนอีกที่..

โพสต์ที่ 9

Pn3um0n1a เขียน:4. ซื้อแล้วลืมได้ ไม่ต้องคอยมา update พื้นฐาน
ขอแก้เป็นบ่อยๆ

ปีละครั้ง ok เทือกนี้

ไม่มีข่าวให้ราคา หรือ ปันผล หวือหวาได้
path2544

Re: มีหุ้นตัวไหนอีกที่..

โพสต์ที่ 10

Pn3um0n1a เขียน: ขอแก้เป็นบ่อยๆ

ปีละครั้ง ok เทือกนี้

ไม่มีข่าวให้ราคา หรือ ปันผล หวือหวาได้
หาธุรกิจที่ผูกขาดนะครับ และต้องมั่นใจว่าจะไม่มีการเปิดเสรีครับ   :lol:  :lol:

มาป่วน :D  :D
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

เอาประมาณนี้ผมว่า BAFS หน่ะคูเมืองดูแข็งแกร่งดีครับ ปันผลก็น่าจะได้สม่ำเสมอ แต่ถึง 5% หรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ
_________
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

ถ้าเอาตาม critiria ที่ว่ามา(ไม่สน growth มาก)
ผมเสนอ ssc ณ ราคาช่วงนี้ น่าจะทำได้ตาม critiria
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

Property Fund พวก Freehold เกือบทั้งหมดเลย ยกเว้นตัวนึงที่มี sth with N-PARK ตัวนั้นผมเสียวๆ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
yakole

โพสต์ที่ 14

ขอเสนอ SAUCE  ได้ปันผลดีๆมาหลายปีแล้ว
Khun-Egg*

โพสต์ที่ 15

ขอ Vote ให้ EGGO ด้วยคน คนยังไงก็ต้องใช้ไฟ และ EGGO มีศักยภาพที่จะได้ IPP รวมถึงการลงทุนต่างประเทศในโครงการต่างๆ  ลงเงินแค่ครั้งเดียว
พอ EGGO มี Cashflow ที่แข็งแกร่ง สามารถลงทุนไปได้เรื่อยๆ เอง ผู้ถือหุ้นไม่ต้องควักกระเป๋าลงทุนเพิ่มอีก
  ส่วน Bafs ผมยังว่ามีความเสี่ยงบ้าง จากภาวะการก่อการร้าย ถ้าเกิดขึ้นอีกอาจทำให้การเดินทางลดลงได้สนามบินสุวรรณภูมิเองก็ยังไม่สมบูรณ์เท่าไหร่
ไม่รู้ว่าพอใช้ๆ ไปจะเกิดอะไรขึ้นหรือเปลา
BHT

โพสต์ที่ 16

[quote="yakole"]ขอเสนอ SAUCE
Baboo

โพสต์ที่ 17

ที่ใช้เพราะสปอนเซอร์ครับ  รับเงินลูกค้ามาแล้วก็ต้องเอาสินค้าออกมาโชว์เยอะๆหน่อยละครับ  :lol:
bmw2681

โพสต์ที่ 18

TPAC
ผมไม่รู้ว่า ปันผลเค๊าจะคงที่ไม๊ แต่คิดว่า ไม่น่าจะต่ำกว่า 5%ต่อปี
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
preecha_w

โพสต์ที่ 19

SCC พอไหวไหมครับ ปูนใหญ่ แข็งปั๋ง ช่วงนี้ Yeild อยู่แถว 6 %  :)
โพสต์โพสต์