ถามเรื่องการรับเหมาแต่ละประเภทคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถามเรื่องการรับเหมาแต่ละประเภทคับ

โพสต์ที่ 1

พวกรับเหมาก่อสร้างนี่

รับเหมาสร้าง แต่ละอย่าง margin ไม่เท่ากัน

อยากทราบว่า โดยทั่วไป การก่อสร้าง แต่ละอย่าง มี margin เฉลี่ยๆ ประมาณเท่าไหร่ครับ

อย่าง
โรงแรม
คอนโด
บ้านจัดสรร
โรงงาน
ฯลฯ

ถ้าบอกได้ยาก
ขอเป็น range ก็ได้ หรือเรียงๆ ก็ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 2

ไม่มีใครช่วยเลยแฮะ  :cry:
maeteeb

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาตช่วยตอบครับ
น่าจะหาได้จาก www.set.or.th
เช่น
บ้าน lh
http://www.set.or.th/set/companyinfo.do ... country=TH
ปีนี้ อัตรากำไรสุทธิ(%) 12.94  

ฐานราก pylon,
http://www.set.or.th/set/companyinfo.do ... mbol=pylon
Net Profit Margin(%) 5.38  

หวังว่าใช่สิ่งที่อยากทราบนะครับ
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 4

คำถามคงกว้างไป

เอางี้ดีกว่า

ถ้าเป็น บริษัท เดียวกัน
รับเหมาสร้าง
โรงแรม
คอนโด
โรงงาน

อันไหนจะได้ margin สูงสุด

และโดยทั่วไป การสร้าง โรงแรม จะได้ มาร์จิน ประมาณ เท่าไหร่อ่ะครับ?
BenjaMinburee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ตอบยากมากครับ เคยเป็นโฟร์แมน แล้วปรากฎว่าบริษัทขาดทุนครับ แต่บางงานก็ได้กำไรก็มี ทั่วๆไปน่าจะ 20เปอณเซนต์ up นะครับ แต่บางทีปัญหาหน้างานทำให้ขาดทุนได้เหมือนกัน ถ้าสร้าง รร.ใหม่เลย น่าจะง่ายกว่าการปรับปรุง รร.ครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 6

Pn3um0n1a เขียน:คำถามคงกว้างไป

เอางี้ดีกว่า

ถ้าเป็น บริษัท เดียวกัน
รับเหมาสร้าง
โรงแรม
คอนโด
โรงงาน

อันไหนจะได้ margin สูงสุด

และโดยทั่วไป การสร้าง โรงแรม จะได้ มาร์จิน ประมาณ เท่าไหร่อ่ะครับ?

ผมว่ามีคนตอบได้  ก็ต้องเดา  แต่ตอนปิดงานใครเดาได้บ้าง

คงต้องไปค้นหานโยบายแต่ละงาน
ว่ามีการประมูลแข่งขันกัน  ตัดราคากันขนาดไหน

ระยะเวลาส่งมอบงาน
ที่มองเห็นกำไร  แต่ส่งมอบล่าช้า  ก็ต้องจ่ายค่าปรับ

เงินที่ลงทุน  กู้มา
เก็บเงินได้ล่าช้า  ต้นทุนดอกเบี้ยก็เพิ่ม

และส่วนประักอบอื่นๆ

ต้องแยกแยะ  งานแต่ละชิ้น  แต่ละบริษัท

ธุรกิจนี้ไม่เหมือนธุรกิจด้านอื่นเช่น...

ร้านสะดวกซื้อ  ซื้อมา8บาท  ขาย10บาท  ส่วนต่าง20%
ต้องนำกำไรไปบริหารจัดการ  ต้นทุนต่างๆ

อธิบายไปงั้น  อ่านแล้วเข้าใจก็ดี  ไม่เข้าใจก็คงช่วยไม่ได้ครับ
เพราะผมทำธุรกิจเล็กๆ  พวกโรงแรม  และการก่อสร้างเป็นพันล้าน
อย่าว่าจะได้กำไรทุกงาน  ขาดทุนก็มีครับ
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

โรงแรม คอนโด โรงงาน
ดูๆแล้วโรงแรมน่าจะยากสุด

แต่ถ้าเกิดอยู่ดีดีสร้างโรงงานใต้ดินขึ้นมาก็คง Margin ดีที่สุด

กำไรส่วนมากถ้ามีคู่แข่งก็ลุ้นเอาครับว่าจะคุมต้นทุนอยู่หรือเปล่า
บางทีฝนตกหนักทำงานไม่ได้ก็ซวยเสียค่าแรงฟรีๆวันนึงอะไรประมาณนี้ครับ
_________
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 8

อืม เข้าใจละครับ

สรุปว่า กะเกณท์ อะไรไม่ได้เลย

แล้ว trc เข้า ประมาณกำไรกันได้ไงหว่า???
pekk
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ผมปัจจุบันช่วยธุรกิจครอบครัว ในธุรกิจรับเหมา
แต่ว่าเป็นส่วนหนึ่งของงานรับเหมาใหญ่ครับ

ผมทำเป็นผู้รับเหมางานผ้าม่านโครงการ พวกโรงแรม รีสอร์ท ออฟฟิตต่างๆ

ถ้าพูดถึง margin ในส่วนนี้ก็น่ามีพอสมควร อยู่บนพื้นฐา่นที่งานไม่ผิดพลาดมาก และไม่เจอโครงการล่าช้าน่ะครับ พูดชัดๆ ก็น่าจะมี margin ระหว่าง 20-35% แล้วแต่เคสไปครับ

ไม่รู้ว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า แต่ก็ถือว่ามา share ข้อมูลบางส่วนแล้วกันครับ

ปกติลูกค้าของบริษัทก็จะมี สามบริษัทที่อยู่ในมหาชน คือ MINT, SIRI, ERAWAN ก็พอ share idea ในแต่ละตัวได้ตามข้างล่างคับ

1) MINT มีโึครงการในมืออีกเพียบ การเงินไม่มีปัญหา ไม่เคยจ่ายเลท แต่เวลาประมูลงานบางครั้งอาจมีเหมือนล็อคบริษัทมา แต่ก็ไม่เป็นทุกครั้งน่ะครับ มีโอกาสโตไปกับ Mr. Heinakie และทีมงานอีกเยอะครับ ทีมงานเค้าก็ถือว่าเป็นคนมืฝีมือครับ เท่าที่ได้ประสานงานกันมา

2). SIRI ช่วงนี้โครงการเปิดน้อยลงไปเยอะมากครับ ถ้าเทียบกับปีที่แล้ว จะอาศัย PLUS เป็นหัวหอกที่จะเปิดโครงการคอนโดซะมากกว่า การเงินไม่มีปัญหา ทีมงานก็ยังสู้ MINT ไม่ได้ครับ ระบบยังมีช่วงโหว่พอสมควร

3). ERAWAN เพิ่งเริ่มดีลงานกันมา ทางบริษัทมีควา่มพยายามที่จะโปร่งใส เช่น หลังจากประมูลงานเสร็จ ไม่ว่าได้หรือไม่ได้งานจะมีการส่ง Questionair มาถามในแง่ความโปร่งใสของการประมูลงาน โดยจะเป็นอีกแผนก ตรวจสอบมาอีกที ส่วนเรืองโครงการ ยังมี project อีกค่อนข้างเยอะใน สอง สามปีข้างหน้า แต่เป็น Question อยู่ว่าเปิดตัวหลายโครงการขนาดนี้จะเหมาะกับสภาพเศรษฐกิจปัจจุบันหรือเปล่า

ถือว่า Share ประสบการณ์ตรงน่ะครับ ผมว่าคงไม่ตรงคำถามแน่ๆ แต่ก็ลองอ่านดูแล้วกันครับ
sunrise

โพสต์ที่ 10

Pn3um0n1a เขียน:อืม เข้าใจละครับ

แล้ว trc เข้า ประมาณกำไรกันได้ไงหว่า???
historical record แล้วก็บริมาณงานที่น่าจะจบใน quarter นั้นๆ
เพราะ gross อยู่แถว 22% ขึ้นไป แล้ว net margin  ~  6 - 9 % ก็ใช้ประมาณ 7% หรือ 8% โดยดูจากลักษณะงาน
ถ้าเป็นงานท่อ margin ตีสัก 8% ได้เลย
งานอื่นๆก็ ตีสัก 6-7% ครับ

skw .... ไม่รู้.... ผมเดาล้วนๆ  :lovl:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

Pn3um0n1a เขียน:อืม เข้าใจละครับ

อยากบอกใบ้ชื่อหุ้นทีแรก  ก็ตรงประเด็น  
เล่นอ้อมหลังนี่ครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 12

เปิดดู56-1  น่าจะดีกว่ามาถามคนอื่นแล้วไม่ถูกใจ

Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 13

เปล่าครับ
ไม่ใช่ trc
MindTrick
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 14

ูู^^
ผมปิดการขายแล้วครับ :oops:  :lol:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โพสต์โพสต์