เทคนิคการโพสต์กระทู้ถาม ให้ได้คำตอบ สำหรับมือใหม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 874

เทคนิคการโพสต์กระทู้ถาม ให้ได้คำตอบ สำหรับมือใหม่

โพสต์ที่ 1

เป็นที่น่ายินดีว่า หลัีงจากท่านดร. นิเวศน์ ได้แนะนำ TVI
ในบทความกรุงเทพธุรกิจ TVI ก็มีสมาิชิกใหม่เข้ามาเยอะมาก
นับได้ประมาณร่วม 400 คนทีเดียว ภายใน 1-2 เดือน

ซึ่งนับได้ว่าเป็นสิ่งที่น่ายินดีเป็นอย่างยิ่ง
เพราะมีสมาชิกมากขึ้น การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นมากขึ้น
ประโยชน์ก็ตกอยู่กับสมาชิกโดยรวมครับ

กระทู้ถามเป็นสิ่งที่น่าชื่นชมครับ เพราะเป็นการเรียนรู้วิธีหนึ่ง
แต่จากการสังเกตุพบว่า บางกระทู้มีเพื่อนสมาชิกตอบค่อนข้างน้อย
หรือไม่ตอบเลย ทั้งที่บางคำถามเป็นคำถามที่น่าสนใจมากครับ
ซึ่งน่าจะมีสาเหตุคือ

1. คำถามที่ผู้ถาม ไม่ได้มีส่วนร่วมแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ตัวอย่างเช่น
" เพื่อนๆ คิดว่าหุ้น XXX เป็นอย่างไรครับ"

หากเปลี่ยนเป็นอย่างนี้ จะดีไหม

" เพื่อนๆ คิดว่าหุ้น XXX เป็นอย่างไรครับ ผมคิดว่าตัวนี้ที่น่าสนใจเพราะ XXX XXXXX แต่ก็มีจุดด้อย คือ XXXXXXXXXXXX.............

คงไม่ต้องสงสัยว่า กระทู้แรกหรือกระทู้ที่สอง น่าจะแสดงความคิดเห็นกว่าักัน
ก็เพราะว่า เวปบอร์ด คือที่ที่สมาชิกที่มีความสนใจคล้ายๆ กัน หรือในเรื่องเดียวกัน เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นซึ่งกันและกันครับ เป็น give and take ครับ
หากเป็นมือใหม่ ที่อาจจะไม่มีประสบการณ์หรือความรู้มากนักในหุ้นแต่ละตัว ก็แนะนำให้ศึกษาจากแบบฟอร์ม 56-1 ซึ่งมีประโยชน์มากครับ

2.คำถามที่อาจจะดูว่าไม่สุภาพ เช่น
" คิดว่าหุ้น XXXXX เป็นไง"

ผมคิดว่าไม่น่าจะลำบากหาก จะมี "ครับ หรือ ค่ะ" ลงท้าย
เพราะสถานที่อย่างนี้ คงไม่มีใครที่จะบังคับให้ใครตอบคำถามใครได้ครับ
ยิ่งหากเราต้องการขอความรู้หรือความคิดเห็น ก็สมควรที่จะใช้คำสุภาพ

การสุภาพเป็นการให้เกียรติคนอื่น และคนอื่นก็จะปฎิบัติกับเรา ด้วยความเคารพ ให้เกียรติ เหมือนที่เราปฎิบัติกับเขาครับ.....

ว่าที่จริงก็ไม่ใช่เรื่องซีเรียส นะครับ :D แต่เป็นเทคนิคเล็กๆน้อยๆ ที่น่าจะมีประโยชน์กับสมาชิกใหม่ๆ เพราะบางครั้งรู้สึกเห็นใจพี่ๆ บางท่าน (พี่เจ๋ง
) ที่ต้องคอยช่วยตอบคำถามลักษณะอย่างนี้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

อีกอย่าง ถ้าคิดว่าใครรู้เรื่องหุ้นอะไร ก็ใส่ชื่อในหัวข้อไปเลยครับ เช่น

"คุณ <ชื่อสมาชิก> ครับ ขอปรึกษาเรื่องหุ้น <อะไรก็ว่าไป>"

แล้วก็ถามแบบที่คุณลูกอิสานแนะนำประกอบกันครับ
BEN
Verified User

โพสต์ที่ 3

และก่อนจะถามลองหาแหล่งข้อมูลในโครงการร้ยคนร้อยหุ้นก่อนด้วยนะครับ มีประโยชน์หลายสถานเลย ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยกันวเคราะห์ครับ มีคุณค่าอย่างยิ่งสำหรับนักลงทุนรายใหม่ๆ รวมถึงเป็นบทพิสูจน์ของ VI ด้วยว่าความสำเร็จในการลงทุน คือ ความคิด ไม่ใช่อารมณ์
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

ขอ up หน่อยครับ
ล็อคหัวข้อ