ถามเรื่องค่าเงินหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 1

ทำไมนานขนาดนี้แล้วค่าเงินบาทในตลาดบ้านเรากับ off shore มันถึงยังถ่างกว้างขนาดนี้ พวก arbitrager ไปไหนกันหมด ?

รู้สึกตอนนี้จะ 33 กว่าๆ กับ 30 กว่าๆ ใช่มั๊ยครับ ? อะไรเป็นปัจจัยที่สกัดกั้นการทำ arbitrage ให้มันกลับมาเท่ากันครับ
It's earnings that count
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2

Arbitage  ต้องนำเงินสดๆ ออกไปแลกนอกประเทศครับ

น่าจะต้องเป็นประเทศในเอเชียด้วย  เพราะประเทศตวต.เค้าไม่น่าจะรับแลกบาท

แต่มีกม.ไทยบอกว่าผู้เดินทางสามารถนำเงินบาทสดๆ ออกนอกประเทศได้ประมาณ 80,000 บาท  ถ้าเอาออกไปเกินก็เสี่ยงหน่อย   ยกเว้นผู้ที่มี previlege ที่เดินผ่านช่อง VIP ของสนามบินครับ

ช่วงนี้ถ้าใครจะไป Singapore หรือฮ่องกง  ก็อาจพกแบงค์พันไปสักปึ๊งนึง  ไปแลกหาค่าตั๋วฟรีได้ครับ
โพสต์โพสต์