ตำนานปูนใหญ่ 31ปี140เด้ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chartchai madman
Verified User
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 1

เซียนสถิติ "วิกรม เกษมวุฒิ".... 31 ปีกำไรปูนใหญ่ 140 เท่า

4 มิถุนายน พ.ศ. 2550 08:13:00

แกะรอบประสบการณ์จริง "เซียนสถิติ" วิกรม เกษมวุฒิ ลงทุนหุ้นปูนใหญ่ 31 ปี กำไร 140 เท่า ยังไม่รวมเงินปันผลอีก 4,333 %

กรุงเทพธุรกิจออนไลน์ : ประวัติการลงทุนของ "วิกรม เกษมวุฒิ" เจ้าตำรับนักลงทุนที่ใช้สถิติเป็นแนวทางลงทุนในหุ้น เริ่มขึ้นครั้งแรกพร้อมกับตลาดหุ้นที่จัดตั้งขึ้นในปี 2518 โดยหุ้นที่ซื้อตัวเดียวคือ หุ้นปูนใหญ่ (SCC) หรือ บริษัทปูนซิเมนต์ไทย จำนวน 100 หุ้นในราคาหุ้นละ 167 บาท ด้วยทุน 16,700 บาท มาถึงวันนี้กินเวลา 31 ปีเต็ม...

ผลจากการ "แตกพาร์" ของหุ้นปูนใหญ่สองครั้ง ทำให้หุ้นเดิมที่มีอยู่ 100 หุ้นที่ราคาพาร์ 100 บาท กลายเป็น 1,000 หุ้นเมื่อลดพาร์เป็น 10 บาท และเพิ่มเป็น 1 หมื่นหุ้นในราคาพาร์ 1 บาทในวันนี้

ผลตอบแทนจากการลงทุน หรือผลกำไรที่ได้ (ตามบัญชี) ตลอดระยะเวลา 31 ปีถึงวันนี้ยังไม่ได้ขายออกไป เพิ่มขึ้นถึง 140 เท่าตัว !!

มูลค่าเงินลงทุน เพิ่มขึ้นเป็น 2.4 ล้านบาท ณ ราคาหุ้น 234 บาทเมื่อ 24 พฤษภาคม 2550 จากเดิมที่ราคาหุ้น 167 บาท

ไม่เพียงเท่านั้น ผลจากจำนวนหุ้นที่เพิ่มขึ้น ทำให้ได้รับเงินปันผลเพิ่มตามด้วย

ตลอดระยะเวลา 31 ปี วิกรมได้รับเงินปันผลสะสมเข้ากระเป๋าแล้ว 7.4 แสนบาท หรือคิดเป็นผลตอบแทน 4,333 เปอร์เซ็นต์ !!

เงินปันผลที่ผมได้เพียง 10 ปี รวม 22,300 บาท เท่ากับคุ้มต้นทุนที่ 16,700 แล้ว ส่วนในปัจจุบันเงินปันผลที่ได้หุ้นละ 15 บาท ถืออยู่ 1 หมื่นหุ้น คิดเป็นเงิน 1.5 แสนบาทต่อปี คิดเป็นรายได้ตกวันละ 410 บาท ตอนนี้จึงอยู่ได้อย่างสบายๆ

ถือหุ้นปูนใหญ่ จึงทำให้เขาได้กำไรเกินคุ้ม...
http://www.bangkokbiznews.com/2007/06/0 ... wsid=76445

สมาชิกวีไอของพวกเรามีใครถือปูนใหญ่ได้เป็นตำนานแบบนี้บ้างไหมครับ หรือถือตัวไหนแล้วได้มากสุดกี่เด้งเล่าสู่กันฟังบ้างเด้อออออ
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

แต่ราคาปัจจุบันจะได้หลายพันเด้งหรือคับ
zephyr
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 3

ปัจจุบันคงต้องหาตัวอื่นแล้วล่ะครับ

ปูนใหญ่น่ะเป็นตำนานไปแล้วครับ ไม่น่าจะโตได้ขนาดนั้นอีก ใน 30 ปีข้างหน้า ผมคิดว่างั้นนะ

ประสบการณ์ของผม

โพสต์ที่ 4

ผมเคยมีประสบการณ์ลงทุนในหุ้นตัวนี้ครับ ได้มา4เด้ง ใน7ปีครับ ผลตอบแทนทบต้นประมาณ20 %กว่าๆต่อปี ขายซะเกลี้ยงพอร์ต เมื่อสองปีที่แล้ว วางแผนไว้ว่าปลายปีจะเก็บเข้าพอร์ต แต่ดูแล้วท่าจะแห้วซะแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ผมคิดว่าถ้าจะเติบโตอีกมากคงต้องมีนวัตกรรมแบบที่เราเห็นในโฆษณาเช่น กระจกยืดหยุ่น หรือ กระดาษส่องแสงได้ หรือ โครงตึกยืดหยุ่นแบบต้านแผ่นดินไหว

ถ้าทำได้และจดลิขสิทธิ์เป็นรายแรกของโลกละก็ 100 เด้งก็อาจจะได้เห็น

อันนี้คิดขำๆนะครับ :lol:  :lol:  :lol:
artvr4

โพสต์ที่ 6

ตอนเป็นมาร์เก็ตติ้ง

เคยมีลูกค้าคนนึง มีบ้านปู@ 35 บาท อยู่หมื่นหุ้นไม่รู้ว่าราคาไอพีโอหรือเปล่า
เป็นลูกค้าที่คุยกันค่อนข้างถูกคอ อายุไล่เลี่ยกัน

พอตอนผมออก ก็บอกว่า อย่าขายนะ ตัวนี้ ยังไงก็อย่าขาย คุณเก็บกินปันผลก็คุ้มแล้วคงหาตัวอย่างนี้ ไม่ได้อีกแล้วเดือนที่แล้วไปแวะทำเรื่อง ที่บริษัทเก่า เลยขอเพื่อนดู พอร์ท ลูกค้าเก่าหน่อย   ยังอยู่ครับ ไม่ได้ขายไปไหน ไม่รู้ได้กี่เด้งแล้ว แต่แค่ ปันผลก็คุ้มกับเงินต้นที่ลงไปแล้ว

ตอนนี้ผมหากหาหุ้นได้อย่างนี้ ผมคงไม่ขาย เอาปันผลไปลงทุนต่อดีกว่า

จะว่าไปตัวต้นทุนต่ำของผม ที่จะคุ้มได้ yield สูงๆหน่อยก็พวกที่ได้หุ้นปันผล กับ หุ้นเพิ่มทุนราคา ไม่สูงมาก ซึ่งคงเก็บไว้ตลอด น่ะครับยกเว้นพื้นฐานเปลี่ยนแปลงแรงจัด

ว่าแต่เจ้าปูนใหญ่นี่ หากว่ามีเงิน แปดหลัก คงซื้อเก็บ กินปันผลแล้วไปเที่ยวแบบ แบ็กแพ็ค ต่างประเทศแล้ว        8)
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 7

31 ปี 140 เท่านี่มันผลตอบแทนทบต้นกี่เปอร์เซ็นต์อ่ะครับ ใครมีเครื่องคิดเลขเคาะให้ดูหน่อย
It's earnings that count
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 8

Blueblood เขียน:31 ปี 140 เท่านี่มันผลตอบแทนทบต้นกี่เปอร์เซ็นต์อ่ะครับ ใครมีเครื่องคิดเลขเคาะให้ดูหน่อย
ลองเคาะดูคร่าวๆก็ 17% กว่าๆ อืมก็เฉยๆนะผมว่า แถมนี่คือปูนใหญ่แล้วด้วยนะครับ จะมีกี่บริษัทที่ถือ 30 ปีแล้วได้อย่างนี้ ...
It's earnings that count
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

17.63% ทบต้นต่อปีเฉพาะราคาหุ้น
18.59% ทบต้นต่อปีรวมเงินปันผลแบบไม่ reinvest :lol:

ถ้าคุณวิกรมขายทิ้งตอน 1,400 กว่าๆ (พาร์ 10) แล้วซื้อกลับตอน 200 กว่าๆ (พาร์ 10) เห็นจะกำไรมากกว่านี้เยอะ :lol:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 922

โพสต์ที่ 10

Blueblood เขียน: ลองเคาะดูคร่าวๆก็ 17% กว่าๆ อืมก็เฉยๆนะผมว่า แถมนี่คือปูนใหญ่แล้วด้วยนะครับ จะมีกี่บริษัทที่ถือ 30 ปีแล้วได้อย่างนี้ ...

อย่าลืมปันผลด้วยครับ และหากนำปันผลไปลงทุนต่อ ผลตอบแทนจะสูงขึ้นอีก
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 11

มีคำกล่าวไว้ในตลาดหุ้นไทยว่า

หุ้นมีไว้ขาย  แต่เมียมีไว้เก็บ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

โพสต์ที่ 12

[quote="artvr4"]ตอนนี้ผมหากหาหุ้นได้อย่างนี้ ผมคงไม่ขาย เอาปันผลไปลงทุนต่อดีกว่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
artvr4

โพสต์ที่ 13

[quote="chatchai"][quote="artvr4"]ตอนนี้ผมหากหาหุ้นได้อย่างนี้ ผมคงไม่ขาย เอาปันผลไปลงทุนต่อดีกว่า
chatchai

โพสต์ที่ 14

ผลตอบแทนจากเงินปันผล  ก็ควรที่จะคิดจากราคาตลาดนะครับ  ไม่ควรไปคิดจากราคาต้นทุน

คนที่คิดจากราคาต้นทุน  ก็เพื่อความสบายใจ  เพื่อความภูมิใจ

แต่เราต้องพิจารณาว่า  ถ้าเราขายหุ้นออกไปวันนี้ได้เงินหุ้นละ 250 บาท  ไม่ใช่ 35 บาท

เราควรเปรียบเทียบ  ราคาปัจจุบัน  กับ  ผลการดำเนินงานในอนาคต นะครับ  ในการพิจารณาว่าจะ  ซื้อ  ขาย  หรือถือลงทุนต่อ
artvr4

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

ผมคงยึดติดมากไป ชอบคิดว่า หากเงินก้อนนี้ฝากธนาคารได้เท่านี้แต่หากว่า

มาถือเป็นหุ้นเงินจำนวนเท่ากัน แล้วได้ผลตอบแทนมากกว่า ก็พอใจ

ลืมนึกถึงราคาตลาดณ ปัจจุบันไปจริงๆ
adi

โพสต์ที่ 16

[quote="chatchai"]ผลตอบแทนจากเงินปันผล
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan

หุ้นที่ได้ชื่อว่าแข็งแกร่ง

โพสต์ที่ 17

หุ้นปูนใหญ่นั้นตามความเห็นของผมนั้นจัดว่าเป็นหุ้นที่มีพัฒนาการเรื่อยๆมาจนปัจจุบันมีการกระจายความเสี่ยงไปในหลายๆธุรกิจ และถือว่าเป็นหุ้นแข็งแกร่งอันดับต้นๆในตลาดเมืองไทยครับ การซื้อหุ้นแข็งแกร่งแล้วหวัง10เด้งนั้นย่อมเป็นไปเกือบไม่ได้ครับ หากหวังประมาณ1-5เด้งนั้นพอเป็นไปได้ครับ แต่การได้1เด้งใน5ปี หรือประมาณผลตอบแทนทบต้น15%ต่อปี ก็ถือว่ายอดเยี่ยมแล้วสำหรับผม หรือเพื่อโชคดีได้4เด้งใน7ปีเหมือนคราวที่แล้วก็สุดยอดแล้ว  จังหวะการเข้าซื้อหุ้นแข็งแกร่งให้ได้หลายๆเด้งนั้นมีทางเดียวคือซื้อตอนที่ราคาตกหนักๆ หรือ ช่วงที่บริษัทประสบปัญหาชั่วคราวแล้วเกิดการตื่นตระหนกของนักลงทุนแล้วเกิดการเทขายอย่างหนัก และนั้นคือกลยุทธ์ที่ผมใช้ได้ผลตลอดมา
chatchai

โพสต์ที่ 18

ปัญหาที่เกิดกับนักลงทุนเสมอมาก็คือ

1. ไม่รู้ว่าเป็นการตกต่ำชั่วคราว  หรือถาวร  (ยิ่งบ้างคนชั่วคราวคือแค่วันสองวัน  นานกว่านั้นรอไม่ไหว)

2. พยายามที่จะซื้อจุดที่ต่ำที่สุด  รอไปเรื่อยๆ  เพราะเวลาหุ้นตกต่ำ  ราคาจะลดลงไปเรื่อยๆ  พอขึ้นก็ไม่กล้าที่จะซื้อ  เพราะเคยเห็นราคาที่ถูกกว่า  เลยตกรถ
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 19

[quote="chatchai"]มีคำกล่าวไว้ในตลาดหุ้นไทยว่า

หุ้นมีไว้ขาย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
teetotal

โพสต์ที่ 20

งั้นไปแคะกระปุก
ซื้อหุ้นปูนเลย 10000 หุ้น
หุ้นละ 248 บาท
10,000 หุ้นก็ 2,480,000 บาท

ไว้ปี 2581 มาดูกันว่าจะเป็นอย่างไร  :D
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
bankniti

โพสต์ที่ 21

[quote="chatchai"]
2. พยายามที่จะซื้อจุดที่ต่ำที่สุด
โพสต์โพสต์