ยุคของดีหายาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้หลายคนบ่นว่าหาหุ้นดีราคาแบบไม่ซื้อไม่ได้แล้วไม่เจอเลย ซึ่งผมก็เป็นเหมือนกันเลยลองนั่งคิดๆดู ตอนนี้ตลาดบ้านเราก็ไม่ได้ถือว่ามีเก็งกำไรลากกันขึ้นไปมากมายจากปีก่อนๆ ทำไมหุ้นดีๆราคาถูกๆมันหายไปไหนหมดครับ ?

สาเหตุหลักในความคิดผมคือหุ้นที่พวกเราชอบๆกันตามแนว VI บ้างไม่ตามบ้าง ก็ได้ขึ้นมามากแล้วไม่ว่าด้วยปัจจัยพื้นฐานหรือมีมือดีลากขึ้นมาก็ตาม ราคาเลยไม่ถูกมากๆจนไม่ซื้อไม่ได้แล้วเหมือนก่อนถ้าซื้อไปผลตอบแทนก็คงดาดๆ แล้วพวกหุ้นที่เข้าใหม่ๆที่มีแววดีไอ้เราก็เรืองมากเพราะดูข้อมูลย้อนหลังยังน้อยไปหน่อย ยังไม่มีข้อมูลที่พิสูจน์ฝีมือผู้บริหารเลยไม่กล้า

ผมมันพวก VI พันธุ์ทาง ไม่ค่อยชอบผลตอบแทนน้อยๆซะด้วย :P เลยกำลังคิดว่าหรือว่าการถือเงินสดให้เยอะหน่อยรอจังหวะถูกจริงๆค่อยซื้อจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดตอนนี้ครับ

ป.ล. โรคประจำตัวของผมที่ยังแก้ไม่หายก็คือการถือเงินสดเฉยๆไม่เป็นนี่แหล่ะครับ ตอนนี้เลยหงุดหงิดมากเลย หาหุ้นดีๆโอกาสกำไรสูงๆไม่เจอเลย  :evil:
It's earnings that count
triathlon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ปัญหาคล้ายๆกันคะ
ได้เงินปันผลมา บวกเงินเก็บ มีเงินสดเหลือ แต่ยังทำการบ้านไม่ดีพอ
เลยเอาเงินไปไว้กองทุนตราสารหนี้ภาครัฐ กินดอก ไปพลางๆ เห็นหุ้นขึ้น น้ำลายไหล แต่ปลอบใจตัวเองว่า น้ำลายไหลดีกว่าน้ำตาไหล :roll:
just one life, use it!
frontosa

โพสต์ที่ 3

รู้สึกเหมือนกันครับ เลยเซ็งๆ แล้วไม่ค่อยชอบถือเงินสดเหมือนกัน

ตอนนี้เหลือเงินอยู่ประมาณ 15% ของพอร์ต เลยว่าจะลองซื้อ FIF  ดูซะ 5%  :lol:

ดูซิว่าเค้าจะทำได้เท่าที่เคยทำได้มาตลอด 5 ปี รึเปล่า
ไอ้เจ้า T-valueExUs  :twisted:

ถ้าทำได้ขนาดนี้ไปเรื่อยๆ นี่พอๆกะปู่บัฟ เลยนะเนื่ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 4

key คือ effort ในการเข้าไปดูหุ้นตัวอื่นๆในตลาดเพิ่มอย่างละเอียด ในหุ้นสี่ร้อยห้าร้อยตัว ผมเห็นทุกปีก็มีหุ้นดี ๆ ผลตอบแทนน่าประทับใจเกิดขึ้นทุกปี

ผมว่าโอกาสลงทุนก็ขยายตัวตามความรู้และความพยายามนั่นแหละครับ

(อยากเสนอทางเลือกนึง คือผมเป็นคนที่มี effort ไม่มากครับ :oops: ผมก็ลงทุนอยู่ไม่กี่ตัว ใน industry ที่ถนัด ลงมาก็ซื้อเพิ่ม ผลตอบแทนก็โตไปเรื่อยๆ ไม่หวือหวา แต่ก็มีความสุขดีนะครับ)
Joraka

โพสต์ที่ 5

ผมว่าช่วงนี้มันซบเซาสุดๆ แล้วนะครับ ทั้งตลาดหุ้น เศรษฐกิจ การเมือง ผมว่าราคา (รวมๆ) ตอนนี้น่าถูกมากแล้วนะครับ ถ้าไม่เกิดเหตุรุนแรงผมว่าน่าจะเป็นขาขึ้นได้แล้วนะครับ เราอั้นมานานหลายปี ตั้งแต่ปี 2004 มั้ง
Eyore
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

อา... เป็นเหมือนกันเลยครับ
นึกว่าเป็นอยู่คนเดียว

ช่วง 1 เดือนมานี้ดูตลาดเหงาหงอย ก็พยายามมองหาหุ้นดีๆ
นึกว่าจะลงมาให้เก็บ ก็ไม่มีเลย

ตัวที่คิดว่าดีก็ราคาสูงไปแล้ว

ตัวที่ราคายังต่ำอยู่ ก็รู้สึกว่าเข้าใจธุรกิจน้อยเกินไป ไม่สามารถทำนายอนาคตได้
หรือไม่ก็รู้สึกว่าเป็นบริษัทที่ไม่เข้มแข็งพอ
ไม่มี brand, ไมมี Barier of entry, 5 force ไม่ผ่านเลย

ส่วนตัวที่มีอยู่แล้วก็รู้สึกว่าขึ้นมาพอสมควรแล้วเลยไม่ค่อยอยากซื้อเพิ่ม
เพราะยังไม่มีจุดเปลี่ยนใหม่ๆที่จะทำให้ก้าวกระโดดได้
อีกอย่าง กลัวว่าจะเพิ่มน้ำหนักใน port มากเกินไป ไม่สมดุล
(ผมมีตัวละ 30%)

สรุป ตอนนี้ก็เลยต้องนั่งเหงา ไม่มีอะไรทำ.

ผมว่านะ พี่เลือดน้ำเงิน
สงสัยต้องลดความคาดหวัง จาก Home run ทีเดียว
เหลือเป็นได้กำไรพอสมควร แต่หลายๆที น่าจะพอได้นะ
(แต่จะเป็นอย่างพี่นริศรึเปล่า นั่นอีกเรื่อง อิอิ)
moonkiss

โพสต์ที่ 7

Eyore เขียน:อา... เป็นเหมือนกันเลยครับ
นึกว่าเป็นอยู่คนเดียว

ช่วง 1 เดือนมานี้ดูตลาดเหงาหงอย ก็พยายามมองหาหุ้นดีๆ
นึกว่าจะลงมาให้เก็บ ก็ไม่มีเลย
ต้องปรับนิยามคำว่าหุ้นดี ของผมหุ้นดีคืออะไรก็ได้ที่ซื้อแล้วได้กำไร
พื้นฐานดีแค่ไหนแต่ซื้อแล้วขาดทุน รึไม่งอกเงย ผมก็ว่าไม่ดีหมด
ว่าแต่เจอหุ้นดีๆแถวบุรีรัมย์ไหมครับ
555
จ๊ากกก สอบพรุ่งนี้ :shock:
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ความเห็นส่วนตั๊วส่วนตัว

ผมว่าหุ้นราคาถูกไม่ต้องลงมาให้เก็บครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 9

อ้าวนี่ทิ้ง Polyplex กันแล้วหรือครับ :D
I do not sleep. I dream.
thawattt
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

อย่าเพิ่งหมดกำลังใจในการหาหุ้นดีครับ

ลองเข้าไปอ่านกระทู้ของคุณวิบูลย์นี้ไปพลาง ๆ ก่อนนะครับ
มีอะไรดี ๆ อยู่ในกระทู้ดี ๆ แบบนี้ตั้งเยอะ

อ่านแล้วอาจเกิดกำลังใจในการหาหุ้นดีเพิ่มขึ้นก็ได้ครับ

ผมว่าตอนตลาดซบเซาแบบนี้ น่าจะดีนะครับ เวลาหาหุ้นดีที่ตรงใจแล้ว อาจซื้อหุ้นดังกล่าวได้ โดยไม่มีคนแย่งซื้อดีซะอีกนะครับ เพราะเราซื้อหุ้น ไม่ได้ซื้อ Set ครับ

ตอนตลาดกระทิงซิครับ หาซื้อหุ้นยากครับ เพราะราคาหุ้นส่วนใหญ่มันมักจะขึ้นไปเกินมูลค่ามาก ๆ ครับ เห็นแล้วบางครั้งซื้อหุ้นยากมาก ๆ ครับ

ช่วงโอกาสนี้ เบื่อ ๆ ก็ลองหาหุ้นดีที่ผ่านตระแกรงร่อนของคุณวิบูลย์ตามกระทู้ข้างล่างนี้นะครับ สุดยอดครับ อิ อิ ใครเคยอ่านแล้วอ่านอีกก็ได้ครับ อาจเกิดแรงบันดาลใจบางอย่างเพิ่มขึ้นครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 50&start=0
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 11

moonkiss เขียน:ต้องปรับนิยามคำว่าหุ้นดี ของผมหุ้นดีคืออะไรก็ได้ที่ซื้อแล้วได้กำไร
พื้นฐานดีแค่ไหนแต่ซื้อแล้วขาดทุน รึไม่งอกเงย ผมก็ว่าไม่ดีหมด
ว่าแต่เจอหุ้นดีๆแถวบุรีรัมย์ไหมครับ
555
จ๊ากกก สอบพรุ่งนี้ :shock:
แล้วคุณ moonkiss มีหลักการในการคัดเลือกหุ้นดี  หรือ  หุ้นไม่ดี  ตามคำนิยามของคุณอย่างไรละครับ

ถ้าว่างเข้ามาดู  ช่วยดพสต์บอกหน่อยนะครับ

ปล.พรุ่งนี้  หวังว่าคงสอบได้ตามกำลังความสามารถนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 12

หาไม่ยากครับ
ถ้าตั้งใจหาครับ
ของมันมีตั้งเกือบ 500 ตัว
จะไม่เจอเพชร1เม็ดเลยหรือ
:)
moonkiss

โพสต์ที่ 13

chatchai เขียน:
แล้วคุณ moonkiss มีหลักการในการคัดเลือกหุ้นดี
metro

โพสต์ที่ 14

ผมว่าหุ้นดียังพอหาได้ครับ

แต่หุ้นดีมันไม่ค่อยลงมาตามตลาดให้เราเก็บกันเท่าไร

บางทีลงมา แต่เทียบผลตอบแทนก็ยังซื้อไม่ลง เพราะลงไม่เยอะ
มีคนรอเก็บเยอะเหลือเกินครับ  :D
itti_peak

โพสต์ที่ 15

ผมว่า หุ้นดียังมีอยู่ครับ ลองมองไปข้างหน้าดีกว่า ว่าตัวไหนที่มีการขยายงาน มีแผนข้างหน้าชัดเจนแล้ว EPS จะโต  :o  :o
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 16

moonkiss เขียน:หวัดดีครับพี่
ออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมชอบหลักการของวีไอ แต่ผมไม่ใช่วีไอ และคงเป็นไม่ได้ บวกกับยังประสบการณ์น้อย
พอร์ตผมปกติถือยาวในหุ้นพื้นฐานดี ราคาดี คาดหวังว่าผลปกก.จะดีเหมือนคนอื่นๆในนี้สัก 6-70% ครับ
ที่เหลือผมหาหุ้นที่คาดว่าจะดีแบบของผม คือเป็นหุ้นพื้นฐานดี หรือเคยดี ที่ราคาตำๆ หรือลงมามากๆ หรือหุ้นที่คาดว่าจะมีข่าวดีๆ กลุ่มนี้ผมว่าหาไม่ยากครับ ผมไม่รู้หรอกว่ามันจะดีจริงหรือไม่ ถ้าขึ้นคือดี ถ้าทรงๆหรือลงไม่มากคือไม่ดี แต่มันมักไม่มีหุ้นเน่าๆตามนิยามของผมคือลงมากๆครับ เนื่องจากเลือกมาแต่ของราคาตำ ดังนั้นถ้าต้องขาดทนก็ไม่มาก
เล่นแบบนี้ adrenaline ไม่ค่อยสูบฉีดมากนัก และมีหุ้นหมุนเวียนให้รู้สึกสนุกกับเกมได้เรื่อยๆครับ
it's just a game...a money game
ถ้าคุณคิดว่าเป็นแค่เกมส์  ไม่อยากจริงจัง  ก็โอเคครับ

เมื่อไรคิดจริงจังกับการลงทุน   ลองหาความรู้ต่างๆเกี่ยวกับการลงทุนในเวบนี้ได้เสมอ

หรือจะตั้งกระทู้สอบถามก็ได้นะครับ

ยินดีต้อนรับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
adi

โพสต์ที่ 17

ลองเทียบกับออฟชั่นในการลงทุนอื่นดูครับ ถึงแม้ว่าหุ้นอาจจะไม่ได้ผลตอบแทนสูงตามที่เราคาดหวัง แต่อาจยังเป็นทางเลือกที่ดีกว่าการลงทุนอย่างอื่นก็ได้ครับ หากันต่อไปสู้ๆ  8)
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Eyore
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

chatchai เขียน: ถ้าคุณคิดว่าเป็นแค่เกมส์  ไม่อยากจริงจัง  ก็โอเคครับ

เมื่อไรคิดจริงจังกับการลงทุน   ลองหาความรู้ต่างๆเกี่ยวกับการลงทุนในเวบนี้ได้เสมอ

หรือจะตั้งกระทู้สอบถามก็ได้นะครับ

ยินดีต้อนรับ
^
||
||

กลับมาดูอีกที เห็นโดนจับตามอง
นึกว่าจะโดนแบนไปแล้ว 555
(แซวเล่นนะ)
ว่าแต่เมื่อวานยังครบ 32 รึเปล่า
ยังมีอารมณ์มาเข้า web ได้ น่าจะยังดีอยู่นะพี่

ปล.พี่ฉัตร พี่ moonkiss เค้าก็จริงจังอยู่นะ
ตอนนี้กำลังแปลงร่างเป็น VI mutant (ศัพท์ท่านแม่ทัพ)
ไม่ได้มาป่วนแต่อย่างใด
Akajon

โพสต์ที่ 19

ถ้ายังไม่เจอที่ถูกใจ โยกเงินไปพักไว้ใน MMF แบบรายวัน พวก SCBSFF TMBTM RKTF เจอที่ถูกใจ ก็โยกกลับมาเข้าบัญชีได้ใน 1 วัน

ทิ้งไว้วันนึง ถ้าประมาณ 10 ล้านบาท จะได้ส่วนต่างประมาณวันละพันบาท

สร้างผลตอบแทนไปพลางๆ รอจังหวะเข้าตลาดอีกที
moonkiss

โพสต์ที่ 20

[quote="Eyore"][quote="chatchai"]
ถ้าคุณคิดว่าเป็นแค่เกมส์
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 21

อืม .. ไม่มีใครหลงกลหลุดชื่อหุ้นออกมาเลยแฮะ ผิดคาด  :lol:
It's earnings that count
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 22

ไม่ทราบว่าประโยคนี้ผมได้ยินมาจากใคร
"...ทุกวันทำการของตลาดหลักทรัพย์
ผมได้ยินคนเคาะประตูบ้านของผม มีจำนวนประมาณเกือบ 500 คน เพื่อที่เรียกร้องให้ผมขายสินค้าที่ผมมีหรือซื้อสินค้าของเขา..."
:)
Can do
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 23

มีปัญหาเหมือนกันเลย หาหุ้นซื้อไม่ได้
ผมว่าหุ้นดีก็ยังมีอยู่ แต่ปัญหาคือขอบข่ายความรู้ผมมีไม่มาก
จะไปซื้อหุ้นที่เข้าใจยากหรือไม่มีความรู้ก็ไม่กล้า
phobenius

โพสต์ที่ 24

เมื่อไหร่ที่หาหุ้นไม่ได้ การเดินดูตลาดห่างๆ และรอความคิดให้ตกผลึกอีกทีหนึ่งน่าจะเป็นอีกวิธีที่จะหาหุ้นได้ในมุมมองใหม่ๆครับผม
007-s

โพสต์ที่ 25

[quote="Blueblood"]อืม .. ไม่มีใครหลงกลหลุดชื่อหุ้นออกมาเลยแฮะ ผิดคาด
โพสต์โพสต์