เปิดบัญชี Cash balance บริษัทไหนให้ดอกเบี้ยสูงๆครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เปิดบัญชี Cash balance บริษัทไหนให้ดอกเบี้ยสูงๆครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นว่าเทรดด้วยบัญชีนี้ทางอินเตอร์เนต ถึงจะเสียค่าคอม0.15%

ก็เลยต้องเปลี่ยนบัญชีใหม่
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

จากที่ถามมา trinity 2.0
asp 2.5
bls 1.5

กำลังต่อรองอยู่ อิอิ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
fantasia
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

poems ตอนนี้ให้ 3.25% ครับ แต่คิดว่าอีกสักพักคงลดแล้วละครับ
ตั้งแต่ RP ลดมา 0.5% ยังไม่เคยลดเลย
ดอกกู้ 6.25%
gap ฝาก-กู้ 3%

ผมว่าเปิด credit balance ไปเลยดีกว่าครับ ไม่จำเป็นต้องกู้ก็ได้
แต่วงเงินจะได้คล่อง ๆ หน่อย
prepaid มันมีข้อจำกัดด้านวงเงินมากไป

ตอนนี้ผมย้ายหุ้นไปบัญชี prepaid หมดแล้ว สำหรับขาย
ส่วนเวลาซื้อ ซื้อเข้าบัญชี credit balance
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 120

โพสต์ที่ 4

รายย่อยแย่อีกแล้ว   ต้องกลับไปโดน ค่า com. ที่ 0.20%...... ผมว่า ไม่ยุติธรรมเลยครับ ถ้าเป็นสถาบัน เขาก็ได้ถูกกว่า ที่ 0.15% ทั้ง ๆ ที่ เป็น เงินสดเหมือนกัน ไม่ต้องไปทำ prepaid ฝากเงินล่วงหน้า.........เห็นที คง ทำให้ยอดซื้อขายลดลงไปบ้าง  ผมก็ต้องให้ โบรค ย้ายบัญชีผมไปเป็น prepaid ให้หมด และฝากเงินกับเขาสักเล็กน้อย หมื่นสองหมื่นบาท ก็ พอแล้ว   แต่ปัญหา คือ ต้อง ขายหุ้นเสียก่อน แล้ว ค่อยซื้อทีหลัง  ทำให้ตั้งคำสั่งซื้อที่ต้องการไม่ได้.....สงสารสุด ๆ ก็ พวก มาร์เก็ตติ้ง ทั้งหลาย อนาคตคงถูกกำจัดไปหมดเป็นแน่   น่าสงสารครับพวกนี้ :cry:  :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 5

พยายามนั่งไล่ดูตามเว็บ แต่ไม่เห็นเขียนเรื่องดอกเบี้ยเงินฝากเลย
อืม... สงสัยว่าคงต้องโทรไปละมัง มีตั้ง 49 โบรค  :shock:
ช่วยกันโทรถามหน่อยค่ะ เปลืองด้วย เมื่อยปากด้วยอ่ะค่ะ

http://www.set.or.th/th/education/brokers/list_p1.html
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ใครใช้ Cash Balance ของซีมิโก้อยู่ ได้ดอกเท่าไหร่ครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
Artsuro

โพสต์ที่ 7

Seamico Cash Balance....

บัญชีซื้อขายหลักทรัพย์บุคคลธรรมดา
2.25 %

บัญชีซื้อขายหลักทรัพย์นิติบุคคล
0.75 %

ครับผม  :lol:
ไม่ได้คิดว่ามันคือความล้มเหลว เพียงแต่เราค้นพบหนทางที่ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งอย่าง .. แก้ไขซะ!!
MO101

โพสต์ที่ 8

เปิดบัญชีใหม่ไม่ต้องขายแล้วซื้อหุ้นคืนไม่ใช่หรือครับ
ของผมเปิดบัญชีใหม่แล้ว ทำหนังสือ โอนหุ้น
ไป port ใหม่ เท่านี้ครับ

แต่ทำวิธีนี้มีความเสี่ยง คือไม่สามารถซื้อขายได้เป็นเวลาหนึ่ง(ของผม 5 วัน)
ผมเสนอวิธีได้ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นอีกวิธี
โดยนำเงินไปฝากออมทรัพย์ที่ได้ดอกเบี้ยมากๆ
ดอกที่มากคือ ธนชาติ (ออมทรัพย์) ทิสโก้
แล้วหา broke ที่ทำ ATS กะ ธนชาติ หรือ ทิสโก้ ได้
สำหรับคนที่ซื้อขายหุ้นน้อยครั้งวิธีนี้น่าจะดีที่สุดครับ

ลองคิดกันดีๆ ครับว่าค่าคอมที่ได้ลดลง เทียบกะดอกเบี้ยฝากที่เพิ่มขึ้นวิธีไหนดีกว่า
MarginofSafety

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณคุณ Artsuro ครับ

------------------------------

เอา Rate ของแบงค์ที่คุณ MO101 แนะนำมาฝาก
ทิสโก้ได้เยอะสุด 3.5%
ของธนชาติขึ้นอยู่กับจำนวนเงินฝาก เริ่มต้นตั้งแต่ 2%

ดอกเบี้ยออมทรัพย์ธนชาติ

ดอกเบี้ยออมทรัพย์ทิสโก้
"Winners never quit, and quitters never win."
กาย

โพสต์ที่ 10

เรียนถาม ท่านที่เคยเปิดบัญชี Credit balance ครับว่า
1.โบรคไหนคิดดอกกู้น้อยที่สุด หรือเท่ากันทุกโบรคครับ
2.Credit balance แบบ Internet trading มีไหม จะได้สั่งซื้อด้วยตัวเอง
และดูว่ากำไร เป็นหนี้เท่าไร วางเพิ่มกรณีราคาตกลงไปถึงเท่าไร etc.
3.การเปิดบัญชี  Credit balance กฎ ระเบียบวิธีปฎิบัติ การวางหลักทรัพย์ การบังคับขาย ส่วนใหญ่ทุกโบรคเหมือนกัน เพราะอิงมาตรฐานกลางใช่หรือไม่ครับ
4.ต้องมีวงเงินฝากขั้นต่ำเท่าไร จึงจะเปิดบัญชี Credit balance ได้
เห็นบางโบรคว่า ถ้าไม่มีเงินสดก็เอาหุ้นใน Port เดิมมาวางเป็นหลักประกัน
ได้ เพื่อนๆว่า การวางหุ้นใน port เดิมลงใน port  Credit balance ใหม่มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ
fantasia

โพสต์ที่ 11

กาย เขียน:เรียนถาม ท่านที่เคยเปิดบัญชี Credit balance ครับว่า
1.โบรคไหนคิดดอกกู้น้อยที่สุด หรือเท่ากันทุกโบรคครับ
ไม่เท่ากันทุกโบรกครับ บางโบรกคิดตามปริมาณการซื้อขายเทรดมากดอกถูกเทรดน้อยดอกแพง (มาก) เช่น บล.บัวหลวง โบรกไหนดอกกู้ต่ำสุด ไม่ทราบครับ แต่ผมใช้ที่ ฟิลลิปอยู่ 6.25 นี่ก็ว่าถูกมากแล้ว (ถูกกว่า บลล. TSFC)
อีกอย่างมีค่าอากรเงินกู้ หมื่นละ 500 จ่ายหนเดียวตอนเลือกวงเงินกู้ อันนี้น่าจะเท่ากันทุกโบรก
2.Credit balance แบบ Internet trading มีไหม จะได้สั่งซื้อด้วยตัวเอง
และดูว่ากำไร เป็นหนี้เท่าไร วางเพิ่มกรณีราคาตกลงไปถึงเท่าไร etc.
เท่าที่รู้มีสองแห่ง (อาจมีมากกว่า) คือ บล.ฟิลลิป กับ บล.กิมเอ็ง (กิมเอ็งนี่หาข้อมูลใน web ไม่ได้แต่มี) ดูกำไร ดูหนี้ ดูวงเงิน อัตรา force sell ครับ ไม่ต้องคำนวณเอง
3.การเปิดบัญชี
โพสต์โพสต์