ทำไมประเทศจีนไม่ยอมลอยตัวค่าเงินหยวนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ทำไมประเทศจีนไม่ยอมลอยตัวค่าเงินหยวนครับ

โพสต์ที่ 1

อยากรู้จริงๆ ไม่ใช่แกล้งโง่นะ

ผมว่าประเทศจีนตอนนี้ศักยภาพก็ดีไม่ต่างจากบ้านเราเลย แล้วทำไม่มันไม่คิดลอยตัวค่าเงินให้หยวนแข็งไปซะเลยหละ เอาใจไอ้กันมันหน่อย
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
hot

โพสต์ที่ 2

เห็นว่าจีนเริ่มส่งออกเหล็กวัสดุก่อสร้างปีหน้า
เป็นหลัก  

คงต้องดูต่อไปว่าเพราะอะไร
Boring Stock Lover
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

สมมติว่า ค่าเงินจีนอ่อนกว่าที่ควร

ผมว่า เป็นผลเสียโดยตรงกับไทยมากกว่า
lekmak333

โพสต์ที่ 4

เร่งการเติบโตครับ

คนเขามีเยอะ อำนาจการผลิตมีสูง ถ้าจะไปทุ่มตลาดนอกประเทศ ก็ต้องกดค่าหยวนให้ต่ำ เพื่อการส่งออก โดยการนำเงินไปสำรองเป็นเงินตรา US $ ไว้มากๆ
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ผมว่า ตอนนี้อุตสาหกรรมของจีนส่วนใหญ่ เน้นการต่อสู้ด้วยราคาครับ
การลอยตัวให้แข็งค่าย่อมเป็นการทำลายจุดแข็งของตัวเองครับ
รวมทั้งตอนนี้สหรัฐกดดัน แต่ไม่เต็มที่ เต็มสูบ
คงเพราะเกรงใจ อันเนื่องมาจากจีนถือเงินสกุลดอลล่าร์
รวมทั้งถือพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐเอาอยู่เป็นมูลค่ามหาศาลครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
nowkung

โพสต์ที่ 6

จีนคงเห็นไทยเป็นตัวอย่างแล้ว  :lol:
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ

โพสต์ที่ 7

Eto Demerzel เขียน: รู้ไหมครับ ว่าเงินบาทที่แข็งขึ้น
ทำให้สินค้าส่งออกของเรา "ถูก" ลงครับ
ไม่ใช่แพงขึ้น
ผมก็ว่างั้นเหมือนกัน คนซื้อก็ไม่ใช่ไม่รู้ประสีประสา แต่ที่ออกมาพูดโวยวายก็เพราะกำไรลดลงมั่ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wvix

โพสต์ที่ 8

Boring Stock Lover เขียน: ผมก็ว่างั้นเหมือนกัน คนซื้อก็ไม่ใช่ไม่รู้ประสีประสา แต่ที่ออกมาพูดโวยวายก็เพราะกำไรลดลงมั่ง
สมมุติข้าวราคาเกวียนละ 4000 บาท
ณ อัตราแลกเปลี่ยน 1:40  เท่ากับคนซื้อต้องจ่าย $100
ต่อมาค่าเงินบาทแข็งขึ้น 1:38 เท่ากับคนซื้อต้องจ่าย $ 105.30
เพราะฉะนั้นสินค้าเราแพงขึ้นนะครับถ้าค่าเงินบาทแข็ง

โพสต์ที่ 9

อีกอย่างที่เป็นพวกสินค้าอุตสาหกรรม วัตถุดิบจะนำเข้าเป็นหลัก เมื่อเงินบาทแข็ง ต้นทุนในการนำเข้าก็ลดลง ราคาที่ส่งต่อไปก็จะเป็นแบบ cost plus คล้ายๆกับที่ SNC ทำ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wvix

โพสต์ที่ 10

เอวัง :rofl:
jaychou

โพสต์ที่ 11

Boring Stock Lover เขียน:อีกอย่างที่เป็นพวกสินค้าอุตสาหกรรม วัตถุดิบจะนำเข้าเป็นหลัก เมื่อเงินบาทแข็ง ต้นทุนในการนำเข้าก็ลดลง ราคาที่ส่งต่อไปก็จะเป็นแบบ cost plus คล้ายๆกับที่ SNC ทำ
cost plus นี่แหละ จุดจบของอุตสาหกรรมไทยเลย

ค่าแรงคนงานจีนประมาณ 60 บาทต่อวัน เทียบกับ 184 บาทต่อวันของไทย สุดท้ายราคาสินค้าที่ไหนถูกกว่า

ทำไมจะต้องลดค่าเงินหยวนให้ปวดหัว ในเมื่อต้นทุนเค้าต่ำขนาดนี้
Capo

โพสต์ที่ 12

Eto Demerzel เขียน: รู้ไหมครับ ว่าเงินบาทที่แข็งขึ้น
ทำให้สินค้าส่งออกของเรา "ถูก" ลงครับ
ไม่ใช่แพงขึ้น
อ่า.....ยังไม่ค่อยเข้าใจครับพี่อีโต้  :oops:
ขอให้พี่ตรวจสอบสิ่งที่ผมคิดเท่าที่ผมคลำ ๆ ได้ด้วยนะครับ

เอาจากตัวอย่างที่พี่ Wvix ยกมาครับ
คือพี่หมายถึงว่า เราขายของออกไปรับเงินที่ USD มูลค่าเดิม
เมื่อเงินบาทเราแข็งค่าขึ้น เราเอา USD มาแลกกลับเป็นเงินไทย
ได้น้อยลงกว่าเมื่อช่วงบาทอ่อน ก็หมายความว่า สินค้าเท่าเดิม
แต่ได้เงินไทยน้อยลง ก็เท่ากับสินค้ามีราคาถูกลง

เป็นทำนองนี้ฤาเปล่าครับ  :?:
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
Capo

โพสต์ที่ 13

Eto Demerzel เขียน:ครับ น้องคาโป้

ที่ว่าถูกลง เพราะเราต้อง quote และยืนยันราคาเป็น usd ไงครับ
ตอนขาย

บาทแข็งขึ้น เราก็ได้ usd เท่าเดิม ไม่ได้มากขึ้น นอกจากจะปรับราคา

ส่วนต้นทุนของเรานั้น ยังเป็นบาทอยู่ ถ้าเราขายคนไทย เราก็ได้ราคาดีกว่า
ถ้าส่งออก กลับกลายเป็นได้เงินน้อยลง

อย่างพวกโรงแรมที่รับนักท่องเที่ยวต่างชาตินะครับ
ถ้า quote ราคาเป็น usd ก็โดนหมดครับ

ตอนนี้ หลายรายเริ่มปรับมา quote ราคาเป็นบาทแล้ว
ทำให้สินค้าเราจะเริ่มแพงขึ้น ความสามารถในการแข่งขันลดลง

ปีหน้า คงจะหนักครับ
เลยพาลนึกไปถึงอำนาจการต่อรองเลยครับ

ตอนนี้บาทแข็ง ต่างชาติไม่ขอมีเอี่ยวกับผลกระทบค่าเงิน

แต่ตอนที่บาทอ่อนจาก 25 ไป เกือบ ๆ 50 ต่อ USD
เพื่อนผมทำห้องเย็น ส่งออกปลาอยู่ที่เมืองชล
มันเล่าว่าญี่ปุ่นขอลดราคาซะงั้น เพราะเห็นว่าเราได้กำไรค่าเงินเยอะ

ที่งี้ละจะมาขอมีเอี่ยว  :lol:

ถ้าอย่างนี้แล้ว การที่บาทแข็งขึ้น ผู้บริโภคสินค้าในประเทศ
ก็จักได้ประโยชน์ด้วยใช่ไหมครับ จากการที่ส่งออกได้เงินน้อยลง
ก็จะทำให้หันมา Supply ในประเทศมากขึ้นจนราคาตกลงไปเท่ากับราคาที่ส่งออกได้
ส่วนที่เสียประโยชน์คือ ผู้ส่งออก และผู้ผลิต

ส่วนทางพี่เจ๋งบอกว่า หลาย ๆ คนบ่นว่าเงียบจริง ๆ
ผมก็ขอบอกว่าเงียบจริง ๆ ครับ เดือนสิงหายอดลดไปประมาณ 40%
(เกี่ยวกับปัจจัยภายในด้วยครับ  :cry: ) เดือนถัดมาก็ยังเงียบอยู่

ปกติช่วงปีใหม่ขายกันระเบิดระเบ้อครับ
แต่ปีนี้เงียบฉี่ ลูกค้าที่เห็นซื้อ ๆ คือกลุ่มที่มีเงินครับ

อย่างนี้คงแย่อย่างพี่ว่าครับ
จะออกนอกก็เจอขูด
หนีกลับบ้านก็เจอฝืด

โพสต์โพสต์