MBKหนาวค่าเช่า 20 ปี 2 หมื่นล.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
toon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

MBKหนาวค่าเช่า 20 ปี 2 หมื่นล.

โพสต์ที่ 1

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 2 พฤศจิกายน 2549 11:05 น.

จุฬาฯ เลิกง้อเอ็มบีเค พร้อมยื่นคำขาดต้องเจรจากต่อสัญญาเช่ามาบุญครองเซ็นเตอร์จบภายในสิ้นเดือนพ.ย.นี้ทันที หากไม่จบเตรียมเปิดให้ลงทุนรายใหม่เข้าประมูล ระบุสัญญาเช่าใหม่ศูนย์การค้าคิด 1 แสนบาท/ตร.ม. , ออฟฟิตคิดที่ 27,000 บาท/ตร.ม. และโรงแรมห้องละ 3 ล้านบาท ตลอดอายุสัญญา 20 ปี หรือรวมวงเงินที่ต้องจ่ายประมาณ 18,000-20,000 ล้านบาท ด้านเอ็ม บี เค รับสัญญารอบใหม่กระทบรายได้ พร้อมเดินหน้าผุดอสังหาฯ ครบวงจร ทั้งสนามกอล์ฟ - ที่อยู่อาศัย - โรงแรม-ศูนย์การค้า

แหล่งข่าวจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เปิดเผยว่า การเจรจาเรื่องการต่ออายุสัญญาเช่ามาบุญครอง อยู่ในช่วงการเจรจาขั้นสุดท้าย โดยมีกำหนดให้แล้วเสร็จภายในสิ้นเดือน พฤศจิกายนนี้ หากการเจรจาไม่ยังไม่ได้ข้อสรุปภายในสิ้นเดือน พ.ย.นี้ทางจุฬาฯ ยื่นคำขาดว่าจะทำการเปิดประมูลหาผู้ที่สนใจมาเช่าต่ออย่างแน่นอนแม้ว่าสัญญาเช่าจะสิ้นสุดในปี 2556 เหลือเวลาอีก 7 ปี แต่เนื่องจากจุฬาฯต้องการความชัดเจนของสัญญาเช่า เพราะหากมาบุญครองไม่เช่าต่อจะได้สามารถเตรียมแผนรองรับได้ต่อไป

"สาเหตุที่ทำให้การเจรจาล่าช้า เพราะเอ็ม บี เค ส่งแต่ผู้บริหารศูนย์การค้ามา เค้าก็จะคิดแต่เรื่องค้าปลีกไม่ได้สนใจเรื่องอื่น ซึ่งในความเป็นจริงแล้วนายศุภเดชน่าจะมาเองจะดีกว่า จะได้คุยกันให้รู้เรื่องไปเลยไม่ต้องยืดเยื้อจะเช่าต่อหรือไม่ก็ว่ากันไป เจรจากันมากว่า 6 เดือนแล้วก็ไม่มีอะไรคืบหน้า" แหล่งข่าวกล่าว

ที่ผ่านมาเอ็ม บี เค ได้ยืนกรานที่จะจ่ายค่าเช่าในราคาเท่าเดิมประมาณ 150 ล้านบาทต่อปีหรือมากกว่าเดิมอีกเล็กน้อย ซึ่งการจ่ายค่าเช่าดังกล่าวถือว่าไม่ถูกต้องเนื่องจาก เมื่อสิ้นสุดสัญญาเช่าสิ่งปลูกสร้าง ทั้งศูนย์การค้ามาบุญครอง ออฟฟิต โรงแรม ต้องตกเป็นของจุฬาฯ ดังนั้นค่าเช่าจะต้องมีทั้งค่าเช่าที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ไม่ใช่คิดที่ราคาเดิมเมื่อ 30 ปีที่แล้ว

อย่างไร่ก็ตาม เอ็ม บี เค มีรายได้ค่าเช่าจากมาบุญครองสูงถึงปีละ 2,600-3,000 ล้านบาท เป็นรายได้จากศูนย์การค้า 1,600 ล้านบาท อีกส่วนเป็นของโรงแรม สำหรับรายได้ค่าเช่าจากออฟฟิตจากเอ็ม บี เค จะนำไปจ่ายหนี้ให้กับธนาคารธนชาต ซึ่งไม่นับรวมกับค่าเช่าอาคารสำนักงานที่ทางเอ็ม บี เค ต้องจ่ายให้กับธนาคาร

และเพื่อให้เกิดความโปร่งใสในการประเมินค่าเช่า ทางสำนักงานจัดการทรัพย์สินของจุฬาฯ ได้ว่าจ้างผู้ประเมิน 2 ราย คือ บริษัทไนท์แฟรงค์ ชาร์เตอร์ และบริษัทเอเจนซี่ ฟอร์ เรียลเอสเตท หรือ AREA เป็นผู้ประเมินราคา จากนั้นได้นำข้อมูลของผู้ประเมิน 2 ราย มาหาค่าเฉลี่ยกลาง ออกมาเป็นแนวทางในการเจรจาต่อสัญญาเช่า คือสัญญาเช่า 20 ปี ค่าเช่าตกปีละ 900-1,000 ล้านบาท หรือคิดตลอดอายุสัญญาจะอยู่ที่ 18,000-20,000ล้านบาท

โดยค่าเช่าใหม่ จะแยกเป็นค่าเช่าพื้นที่อาคารศูนย์การค้าโดยประมาณ 100,000 บาท/ตร.ม. พื้นที่ 1.5 แสนตร.ม.อาคารสำนักงานประมาณ 27,000 บาท/ตร.ม. พื้นที่ 20,000 ตร.ม. ที่จอดรถ 50,0000 ตร.ม. ส่วนโรงแรมจำนวน 300 ห้อง คิดค่าเช่าห้องละ 3 ล้านบาท ตลอดอายุ 20 ปี

อย่างไรก็ตามการต่อสัญญารอบใหม่ มีมูลค่าสูงเกินกว่า 1,000 ล้านบาท จึงต้องตั้งคณะกรรมการภายใต้ พ.ร.บ.ร่วมทุนฯขึ้นมา โดยมีอธิการบดีจุฬาฯ คุณหญิงสุชาดา กีระนันท์ เป็นประธาน และมีกรรมการตัวแทนจากภายนอก อาทิ ตัวแทนจาก คณะกรรมการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ (สภาพัฒน์) ,กระทรวงการคลัง ฯ ร่วมพิจารณาด้วย โดยมีการตั้งอนุกรรมการชุดเล็กที่มีสำนักงานจัดการทรัพย์สินเป็นผู้รับผิดชอบ ซึ่งคณะกรรมการได้ยื่นคำขาดให้การเจรจาสิ้นสุดในเดือนพฤศจิกายนนี้

"เอ็ม บี เค น่าจะยอมรับแล้วจ่ายค่าเช่าตามที่จุฬาฯ ขอไป เพราะเราไม่ได้เอาเงินไปทำประโยชน์ส่วนตัวหรือใช้สรุ่ยสร่าย แต่เราจะเอาไปพัฒนาจุฬาให้เป็นอินเตอร์แนชั่นเนล และเอาไปพัฒนาในส่วนอื่นอย่างจุฬาไฮเทค จะได้สร้างเสร็จซะที ที่ผ่านมาเอ็ม บี เค ได้ประโยชน์จากการเช่าที่ดินของจุฬาไปเยอะแล้วก็น่าจะถึงเวลาที่จะให้ประโยชน์กลับคืนมาจุฬาบ้าง" แหล่งข่าวกล่าว

นายสุเวทย์ ธีรวชิรกุล กรรมการผู้อำนวยการ บริษัท เอ็ม บี เค จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า การเจรจาเพื่อต่ออายุสัญญาเช่าที่ดินบริเวณห้างสรรพสินค้า เอ็ม บี เค หรือมาบุญครองและโรงแรมปทุมวันปริ๊นเซส กับทางสำนักงานจัดการทรัพย์สิน จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ที่จะหมดสัญญาเช่าในเดือนเมษายน ปี 2556 และจะต้องเจรจาต่อรองให้แล้วเสร็จในปีนี้นั้น ขณะนี้มีการตั้งคณะทำงานร่วมกัน เพื่อเจรจาต่อรองราคากันอยู่ อย่างไรก็ตามยอมรับว่าเมื่อมีการต่อสัญญารอบใหม่อาจจะส่งผลกระทบต่อรายได้ในส่วนของศูนย์การค้าของบริษัทบ้างในอนาคต

อนึ่ง ตามงบการเงินที่บริษัทแจ้งต่อตลาดหลักทรัพย์ฯระบุว่า ณ วันที่ 30 มิ.ย. 2549 มีสินทรัพย์รวม 16,924.31 ล้านบาท มีหนี้สิน 7,715.17 ล้านบาท รายได้รวม 5,242.47 ล้านบาท กำไรสุทธิ 1,177.22 ล้านบาท อัตรากำไรสุทธิ 22.46 % มูลค่าหลักทรัพย์ตามราคาตลาดอยู่ที่ 11,000 ล้านบาท

**เดินหน้ารุกอสังหาฯเมืองท่องเที่ยว

นายสุเวทย์ กล่าวต่อว่า บริษัทมีแผนที่จะพัฒนาโครงการอสังหาอีกหลายโครงการนอกเหนือจากที่พัฒนาโครงการสนามกอล์ฟ และที่อยู่อาศัยที่จังหวัดภูเก็ต ซึ่งปัจจุบันมีที่ดินเหลืออยู่อีกหลายร้อยไร่จากที่ดินทั้งหมดกว่า 2,000 ไร่ นอกจากนี้ยังมีแผนที่จะขยายสนามกอล์ฟเพิ่มอีกแห่งที่ภูเก็ต โดยจะใช้เงินลงทุนประมาณ 70 ล้านบาท

สำหรับที่ดินที่จะหยิบมาพัฒนาต่อไปคือ ที่ดินย่านปทุมธานีกว่า 850 ไร่ ซึ่งมีมูลค่ากว่า 2,000 ล้านบาท นั้นจะนำมาพัฒนาเป็นสนามกอล์ฟจำนวนกว่า 300 ไร่ มูลค่าการลงทุนไม่ต่ำกว่า 1,000 ล้านบาท คาดว่าจะเริ่มพัฒนาได้ในปี 2550 ขณะเดียวกันก็มีแผนที่จะพัฒนาเป็นที่อยู่อาศัยรอบบริเวณสนามกอล์ฟ โดยจะเริ่มพัฒนาหลังจากนี้อีก 2 ปี เพื่อให้สนามกอล์ฟสร้างเสร็จไปก่อน เพื่อให้ขายบ้านได้ในราคาที่สูง

นอกจากนี้ ยังเตรียมลงทุนอีก เพื่อก่อสร้างโรมแรมอีกแห่งบน "เกาะสมุย" เป็นโรงแรมขนาด 200 ห้อง (อัตราเข้าพักเฉลี่ยคืนละ 2,000 บาท) บนเนื้อที่ 120 ไร่ โดยจะพัฒนาแบ่งออกเป็นเฟสๆ เพื่อทยอยลงทุน เฟสแรก จะลงทุน 1,200 ล้านบาท ทยอยลงทุนตั้งแต่ปี 2550 พัฒนาบนพื้นที่ 55 ไร่ คาดว่าจะใช้เงินไม่เกิน 50ล้านบาท

นอกจากที่ดินแปลงดังกล่าวแล้ว บริษัทยังมีที่ดินกลางเมืองพัทยาเนื้อที่ประมาณ 18 ไร่ ซึ่งซื้อมาในราคา 660 ล้านบาท แต่ที่ดินแปลงดังกล่าวยังติดสัญญาเช่าอีก 5 ปี ในอนาคตบริษัทมีแผนที่จะพัฒนาเป็นโครงการโรงแรมหรือศูนย์การค้าด้วย ขณะเดียวกันก็สนใจธุรกิจสนามกอล์ฟในภาคตะวันออกด้วย แม้ว่าธุรกิจนี้จะกำไรไม่สูงแต่ก็มีมูลค่าเพิ่มที่สูง

"ส่วนการที่จะกระจายหุ้นบริษัท เอ็ม บี เค รีสอร์ทฯในตลาดหลักทรัพย์เมื่อไหร่นั้นยังไม่สามารถบอกได้ เพราะต้องรอให้คณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์อนุมัติก่อน ปัจจุบันบริษัทมีทุนจดทะเบียนอยู่ที่ 200 ล้านบาทและเรียกชำระแล้ว 160 ล้านบาท "นายสุเวทย์ กล่าว
คนเรือ VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

จุฬาจะออก IPO มั้ยครับ ผมจะซื้อเป็นคนแรกเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 3

ที่ผ่านมาเอ็ม บี เค ได้ยืนกรานที่จะจ่ายค่าเช่าในราคาเท่าเดิมประมาณ 150 ล้านบาทต่อปีหรือมากกว่าเดิมอีกเล็กน้อย ซึ่งการจ่ายค่าเช่าดังกล่าวถือว่าไม่ถูกต้องเนื่องจาก เมื่อสิ้นสุดสัญญาเช่าสิ่งปลูกสร้าง ทั้งศูนย์การค้ามาบุญครอง ออฟฟิต โรงแรม ต้องตกเป็นของจุฬาฯ ดังนั้นค่าเช่าจะต้องมีทั้งค่าเช่าที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ไม่ใช่คิดที่ราคาเดิมเมื่อ 30 ปีที่แล้ว

แล้วไอ้ที่เค้าลงทุนสร้างไปตอนเริ่มแรกนี่ ไม่เห็นใจคนสร้างเลยนะเนี้ย
พอครบสัญญา 30 ปี ก็เอาสิ่งก่อสร้างที่คนแรกทำไว้มาตีมูลค่าหากิน
ต่อเลย   อืมมมมมมมมมมม                         สุดยอดจริงๆ

เห็นด้วยกับคุณ คนเรือ VI ครับ  ถ้ามี IPO นี่ จองเลยเหมือนกันถ้าราคาไม่
เวอร์ไปมากนะครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
apichai214

โพสต์ที่ 4

คนเรือ VI wrote
จุฬาจะออก IPO มั้ยครับ ผมจะซื้อเป็นคนแรกเลย
:lol:  :lol:  :lol:
beammy

โพสต์ที่ 5

ดีๆ

แปรรูปให้หมด เอาทุกอย่างเป็นธุรกิจ

ประเทศไทยจะได้พัฒนา

:x  :x  :x
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 6

ผมไม่มีmbkหรอกครับ แต่ผมว่าเป็นการคำนวนที่โหดไปหน่อย ผมว่าสงสัยจุฬาเขาคงคำนวนรวมคาดการณ์เงินเฟ้อ5%ทบต้นรวมอยู่ด้วย
คิดดูค่าห้องพักห้องละ3ล้านบาท ถ้าอัตราการพัก70% จะตกเฉพาะค่าเช่าห้องละ587บาทต่อวัน ไม่รู้จะพลักภาระได้ซักเท่าไหร่
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

apichai214 เขียน:
คนเรือ VI wrote
:lol:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
sunrise

โพสต์ที่ 8

naris เขียน:ผมไม่มีmbkหรอกครับ แต่ผมว่าเป็นการคำนวนที่โหดไปหน่อย ผมว่าสงสัยจุฬาเขาคงคำนวนรวมคาดการณ์เงินเฟ้อ5%ทบต้นรวมอยู่ด้วย
คิดดูค่าห้องพักห้องละ3ล้านบาท ถ้าอัตราการพัก70% จะตกเฉพาะค่าเช่าห้องละ587บาทต่อวัน ไม่รู้จะพลักภาระได้ซักเท่าไหร่
แต่สัญญาเป็น อีกตั้ง 7 ปีข้างหน้า
ควรจะคำนวณอยู่แล้วหรือเปล่าครับ
ตอนนั้นราคานี้ไม่รู้จะถูกไปหรือเปล่า ถ้าเอาไปบริหารอย่างถูกต้องน่ะครับ
ตอนนี้ค่าเช่า น่ะแพงอยู่แล้วครับ แล้วก็มีแต่แพง กับแพงมากขึ้นไปอีกนะครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
jaychou

โพสต์ที่ 9

เอาไปทำ ศศินทร์ <---- อินเตอร์+ไฮโซ สุดๆ

เดาเอา
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 10

เด็ก CU ขอแก้ต่างครับ
ที่ใน siam CU ได้ไม่เยอะหรอกครับ คนที่ได้จริงๆคือคนที่เช่าแต่แรกแล้วก็เอาไปปล่อยต่อนะครับ ที่มีข่าวว่าอจ. CU โดยขู่เชือดก็คนกลุ่มนี้นะครับ ตอนนี้เป็นไงมั่งไม่ได้ update เหมือนกัน
จบข่าว

PS: ถ้า CU จะ float หุ้น ผมขอลุยด้วยคน :P
I do not sleep. I dream.
ShexShy

โพสต์ที่ 11

ขึ้นอยู่กับการทำเจรจามากกว่า ละมั้งครับ

ไม่น่าจะถึงหรอกครับ เพราะ ถ้ามากขนาดนั้น MBK ถ้าไม่ขายของแพงขึ้นก็อยู่ไม่ได้

แต่ปีละ 150 ล้าน ก็ถือว่าถูกมากนะครับ (เทียบกับเวลานี้)

เพราะ ถ้าเกิดมีการประมูลเช่าที่  150 ล้านนี้ สู้ไม่ได้หรอกครับ

เรื่องสัญญา การยก อาคารนี้ ก็ เป็นธรรมดาของการเช่าที่ครับ

ที่แน่ ๆ MBK ย่อมต้องหาทางหารายได้จากที่อื่น มาเสริม เรื่องกำไรที่หายไป.

:o
bangkokwu

โพสต์ที่ 12

เกียรติภูมิจุฬาฯ คือ อะไรน้า

จบจุฬาฯเหมือนกัน ถ้าไอ้สโลแกนข้างบนมันมีไว้พูดอวดหรูๆ และไม่จริงก็เลิกมาพูดป่าวประกาศหลอกตัวเองและผู้คนซะเถิด
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 13

8) ใครเคยดูงบการเงินของ เอ็มบีเคไหมครับ
     บริษัทอะไรเล็กนิดเดียว
     ไขว้ไปไข้วมายุบยั่บไปหมด
      มีบริษัทลูกบริษัทย่อย ยืมเงินทองกันนัวเนีย  
      ผมว่าหุ้น sccยังดูง่ายกว่าเยอะ
      ผมไม่เคยสนใจบริษัทเขาเลย
      ทั้งๆที่ตอนนี้มีเพื่อนเข้าไปดูแลอยู่ข้างใน
      เพื่อนนี่เพื่อนสนิทด้วยนะครับ
      แบบอยู่บ้านเดียวกันมาตลอด4ปีสมัยเรียนตะหาก
      ผมเจอมันยังแซวมันเจ็บๆเรื่อย เรื่องความเขี้ยวของเจ้านายมัน

คนที่บอกว่าจุฬาเรียกแพงไป
      ผมบอกว่าmbkบอกถูกไป
      หากินปีนึงได้3พันล้าน(ตามบทความนะครับผมไม่ได้ไปค้น)
      จะจ่าย150ล้าน
      มันบ้าแน่ๆ
      ผมอ่านแล้วจะขำตาย
      mbkนี่ผมว่าเป็นห้างเดียวมั๊งครับ เข้าห้องน้ำต้องเสียเงินด้วย
      ถ้าไม่มีนอกใน ผมอยากให้terminateเจรจาไปเลย
      เอาออกมาประมูลกันให้มันรู้กันไป

nanchan เขียน:ค่าเช่าแถวสยามขึ้นตลอด จุฬารวยที่สุด

เอาเงินไปทำอะไรบ้างครับ
8) มีคนคิดอย่างนี้เยอะนะครับ
    ผมถามว่าเขาจะเอาไปทำไรได้หรือครับ
    เขาทำทุกอย่างมีระบบมีกรรมการ
    พูดอย่างนี้ไม่เป็นธรรมกับอาจารย์ที่ท่านดูแลอยูนะครับ
    หรือท่านนันมีข้อมูลก็บอกมา
    สมัยสร้างมาบุญครองใหม่ๆ คนก็ว่าอาจารย์ที่ดูแลตอนนั้น
    ผมว่าพูดไปเรื่อยมากกว่า
    เพราะผมเคยทำงานกับท่านบ่อย
    ผมไม่เห็นท่านจะเป็นอย่างใครว่า....
    คนอื่นที่วิจารณ์ ผู้น้อยมิกล้า
    แหม แต่ท่านนันนี่ถือเป็นเพื่อนกัน แตะได้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Dr.T

โพสต์ที่ 14

bangkokwu เขียน:เกียรติภูมิจุฬาฯ คือ อะไรน้า

จบจุฬาฯเหมือนกัน ถ้าไอ้สโลแกนข้างบนมันมีไว้พูดอวดหรูๆ และไม่จริงก็เลิกมาพูดป่าวประกาศหลอกตัวเองและผู้คนซะเถิด
เก็บค่าเช่าสองหมื่นล้านมันเกี่ยวอะไรกับการรับใช้ประชาชนเหรอครับ  :roll:
ผมจบจุฬาฯเหมือนกัน และยังรับใช้ประชาชนคนอีสานจน ๆ อยู่ครับ  8)
por_jai

โพสต์ที่ 15

bangkokwu เขียน:เกียรติภูมิจุฬาฯ คือ อะไรน้า

8) แล้วน้องเรียนให้มันจบทำไมละน้อง
    ไม่ออกมาเอ็นใหม่ให้มันสะท้านใจไปเลย
    ไม่ชอบแล้วไปทนอยู่กับเขาทำไมตั้งหลายปี หือ..
fantasia

โพสต์ที่ 16

ติดใจตรงที่ข่าวทั้งหมดได้มาจากคนที่ชื่อ "แหล่งข่าว" นี่แหละครับ
แล้วแหล่งข่าวคนนี้ก็พูดจาเหมือนพยายามให้ จุฬา ดูเป็นพ่อค้าหน้าเลือดมากเลย
bangkokwu

โพสต์ที่ 17

พื้นที่บริเวณนั้นเต็มไปด้วยศูนย์การค้า
ที่จุฬาฯก็คือที่ที่ได้รับตกพระราชทานมา ถ้าคิดหารายได้ทางอื่นได้ (เช่นขึ้นค่าเล่าเรียน เพราะพวกที่เรียนจุฬาฯก็ลูกคนมีตังค์ทั้งนั้น ส่วนคนไม่มีตังค์ ก็ควรหาระบบให้ทุนการศึกษาเค้าให้ไม่เดือดร้อน) ก็น่าจะเอาพื้นที่ทำอะไรให้เป็นประโยชน์กับสาธารณะชนบ้าง ไม่ใช่เอะอะอะไรก็ศูนย์การค้า
ยกตัวอย่างห้องสมุดจุฬาฯ ก็ภาษีประชาชนทั้งนั้น ทำเป็นห้องสมุดประชาชนก็จะช่วยสร้างองค์ความรู้ให้กับสังคมไทย ไม่ใช่จำกัดความรู้ให้อยู่แต่กับปัญญาชนคนมีปัญญาสอบเข้าได้ (เพราะพ่อแม่มีตังค์ไปเรียนกวดวิชา)

ผมเลือกเรียนจุฬาฯเพราะถือว่าเป็นมหาวิทยาลัยที่มีคุณภาพดี ที่สำคัญค่าเล่าเรียนก็ถูก ไม่ได้เกี่ยวกับว่ามีสโลแกนถูกใจวัยรุ่นหรือไม่ครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 18

ทำเลนี้ในอนาคตอีก 20 ปีข้างหน้าจะเป็นอย่างไรบ้างครับ

ราคาที่ดินที่สยามในอนาคตอีก 20 ปีข้างหน้าจะแพงขึ้นอีกเท่าไร

ค่าเช่าในอนาคตอีก 20 ปีข้างหน้าควรจะเป็นเท่าไร

ในอดีตหน่วยงานของรัฐ  ให้เช่าที่ดินในราคาที่ถูกมากเมื่อเทียบกับราคาตลาดในปัจจุบัน

ลองดูค่าเช่าการรถไฟที่ CPN เช่าทำเซ็นทรัล พลาซ่า ลาดพร้าวสิครับ

เอกชนทำกำไรงามๆไปนานเท่าไรแล้ว  คงคุ้มค่ากับเงินที่ลงทุนสร้างอาคารนแล้วนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

โพสต์ที่ 19

[quote="por_jai"]8) ใครเคยดูงบการเงินของ เอ็มบีเคไหมครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

โพสต์ที่ 20

nanchan เขียน:ค่าเช่าแถวสยามขึ้นตลอด จุฬารวยที่สุด

เอาเงินไปทำอะไรบ้างครับ
ทำเลที่ดี  ค่าเช่าก็ต้องขึ้นตลอดซิครับ  ไม่ขึ้นราคาก็แปลกละครับ

ลองถามผู้ถือหุ้น CPN ดูซิครับว่า  ค่าเช่าศูนย์การค้าขึ้นทุกปีหรือเปล่า
dr_norr

โพสต์ที่ 21

ผมก็จบจุฬา  และห้องนี้ก็คงมีหลายคนที่จบจุฬา

ไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่แล้ว  อย่าไปโยงกันเลยครับ

เดี๋ยวต้องกู้ชาติ :P
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
chatchai

โพสต์ที่ 22

bangkokwu เขียน:พื้นที่บริเวณนั้นเต็มไปด้วยศูนย์การค้า
ที่จุฬาฯก็คือที่ที่ได้รับตกพระราชทานมา ถ้าคิดหารายได้ทางอื่นได้ (เช่นขึ้นค่าเล่าเรียน เพราะพวกที่เรียนจุฬาฯก็ลูกคนมีตังค์ทั้งนั้น ส่วนคนไม่มีตังค์ ก็ควรหาระบบให้ทุนการศึกษาเค้าให้ไม่เดือดร้อน) ก็น่าจะเอาพื้นที่ทำอะไรให้เป็นประโยชน์กับสาธารณะชนบ้าง ไม่ใช่เอะอะอะไรก็ศูนย์การค้า
ถึงแม้จะเป็นพื้นที่พระราชทาน  คิดจะทำอะไรกับที่ดิน  ก็คงต้องพิจารณาถึงศักยภาพและสภาพความเป็นจริงของที่ดินด้วยมั๊งครับ

ปัจจุบันที่ดินแถวนั้นกลายเป็นแหล่งช็อปปิ้งที่สำคัญของประเทศไปแล้ว  จะให้ทุบอาคารทิ้งแล้วนำที่ดินไปทำ Park หรือครับ

การคิดค่าเล่าเรียนโดยขึ้นอยู่กับความรวย  ความจน   แล้วเราจะแยกได้อย่างไรว่าใครรวยใครจน  แล้วจะนำเงินที่ไหนไปอุดหนุนละครับ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 23

ถูกต้องครับ ไม่น่าเอาชื่อเสียงสถานบันมาโยงนะครับ ทางอาจารย์ก็ต้องรักษาผลประโยชน์ของมหาวิทยาลัยครับ แต่ว่าปีละ 900 ล้านจาก 150 ล้านน่าคิดมากๆ mbk มีกำไรแค่ปีละพันกว่าล้าน คงต้องขึ้นค่าเช่าอีกเยอะครับ
por_jai

โพสต์ที่ 24

bangkokwu เขียน: ยกตัวอย่างห้องสมุดจุฬาฯ ก็ภาษีประชาชนทั้งนั้น ทำเป็นห้องสมุดประชาชนก็จะช่วยสร้างองค์ความรู้ให้กับสังคมไทย ไม่ใช่จำกัดความรู้ให้อยู่แต่กับปัญญาชนคนมีปัญญาสอบเข้าได้ (เพราะพ่อแม่มีตังค์ไปเรียนกวดวิชา)

ผมเลือกเรียนจุฬาฯเพราะถือว่าเป็นมหาวิทยาลัยที่มีคุณภาพดี ที่สำคัญค่าเล่าเรียนก็ถูก ไม่ได้เกี่ยวกับว่ามีสโลแกนถูกใจวัยรุ่นหรือไม่ครับ
8) ผมว่าที่จุฬายืนยงคงสภาพเป็นมหาวิทยาลัยชั้นนำมาตลอด
    ตั้งกะรุ่นผมยันรุ่นคุณเนี่ย
    มันเป็นเพราะงบประมาณจากรัฐอย่างเดียวหรือครับ

แล้วทุกวันนี้เคยเข้าไปใช้ไหมครับห้องสมุดนะ
    ที่บริการนิสิตอยู่ทุกวันนี้ก็ดูทำได้ดีเต็มกำลังพอสมควรนะครับ

อย่าไปถามคนอื่นเลยว่าเขาทำอะไรเพื่อสังคมเพื่อส่วนรวม
    ถามตัวเองดีกว่าว่า
    ส่วนตัวจบออกมามีกินมีใช้ ใครสร้างมา
    แล้วส่วนรวมหน่ะได้ตอบแทนอะไรคืนกลับไปให้กับสถาบันบ้าง
    อย่าไปคิดแทนคนอื่นเลยครับ
Bread & Butter

โพสต์ที่ 25

Quick look at MBK: considering ONLY on rental fee & rental income.

NP for financial year of 2006 = 1,177 mil. (rental fee = 150 mil. per year based on current contract)

Asking rental fee for new contract (year 2013 onwards) = 18,000-20,000 mil. per 20 years or = 900-1,000 mil. per year.

Rental fee per year increased by 750-850 mil. for new contract.

Forecast NP for FY2013 onwards would be =  :?:  :?:  :shock:  :?:  :?:  :?:  :?:  :evil: :evil:  :evil:
nanchan

โพสต์ที่ 26

[quote="por_jai"]8)
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
keng56

โพสต์ที่ 27

เงินที่จุฬาฯได้ไปก็คงใช้สนับสนุนการศึกษาของนิสิตแหละครับ...อย่างคณะที่ผมจบมาเห็นอาจารย์เคยบอกว่าใช้เงินต่อหัวเกือบล้านครับ..ลำพังงบหลวง+ค่าลงทะเบียนไม่พอแน่นอนครับ.. 8)
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 28

กลายเป็นกระทู้สถาบันไปแล้ว

ห้องสมุดจุฬาคนภายนอกเค้าได้ครับ แล้วก็xeroxหน้าละ 0.5บาทเองครับ
เป็นสถาบันที่ผมรักครับ (เลยจะซื้อ IPO)

ผมแนะเองนะ จุฬาทำห้าง open แบบ SF ที่สยามเลยจ้าง SF บริหารก็ได้ รายได้แบ่งกัน คงจะออกมางามไม่น้อยเลย เป็นโซนๆ โซนเอดดูเคชั่น โซนแฟชั่น โซนอาหาร มีต้นไม้มีสวนสวยงาม แล้วก็สร้าง apartment complex สำหรับนิสิตด้วย เหมือน U center อันนี้ทำ กองทุนอสังหาให้กองทุนจ้างคนมีประสบการณ์มาrun

....น่าสนุกดีนะ มาทำแผนธุรกิจให้จุฬาเสนอท่านอาจารย์กันมั้ยครับไหนๆก็เด็กจุฬาทั้งนั้นที่นี่

ส่วน MBK ก็ดูราคา retail กันหน่อยเถอะ แพงจะแย่อยู่แล้ว ตรม ละ 2000 / เดือน = 24000/ปี มีพื้นที่ commercial เท่าไหร่ก็คูณกันไป แล้วขึ้นปีละ 5%ก็พอ อย่าให้แพงเหมือนสนามบินอันเป็นที่ภูมิใจของคนทั้งชาติ ....นะครับท่านอาจารย์ที่เคารพ
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 29

MBK ลองไม่เอาซิ เจ้าอื่นมีเพียบ นี่เขาก็ทำอย่างยุติธรรมแล้วนะ ให้สิทธิ์ MBK
เจ้าแรก เก็บปีละพันล้าน ที่ MBK ขุมทองขนาดไหนก็น่าจะรู้อยู่
จอดรถวนชั้นบนสุดยังไม่มีที่จอด ไปเช่าที่จุฬาจอดเพิ่มยังเต็ม
เดี๋ยวนี้ที่สยามครึ่งห้องแถว 2 ชั้น เพื่อนผมไปเช่าก็ 90 000 บาทต่อเดือน
คนก็เดินน้อยกว่าใน MBK
กำไรมาเยอะแล้วนะครับ 30 ปี ด้วยค่าเช่า 150 ล้านบาท นี่ก็ยังเหลือให้เก็บเกี่ยวปีละ พันกว่าล้านอีก 7 ปี

ผมว่า เก็บมาเลยครับให้ได้เงินเยอะๆ แล้วเอามาให้ทุนการศึกษาคนไม่มีดีกว่า

ส่วนคนถือหุ้น MBK ตอนนี้คงต้องคิดแล้วครับ กำไร พันกว่าล้านอาจจะเหลือ ร้อยล้านได้ในพริบตา
_________
wj
ผู้ติดตาม: 301

โพสต์ที่ 30

mbk บันทึกมูลค่าของมาบุญครอง ไม่เกิน 4000 ล้านบาท และไม่ได้มีกำไรสุทธิจากมาบุญครองถึงพันล้านต่อปี น่าจะประมาณ 700ล้าน ต่อปี
ถ้าอีก 6 ปีหมดสัญญา ก็จะได้6*700=4200 บาท
ถือว่าคืนทุน อีก 6 ปี ถ้าส่วนธุรกิจอื่นๆี่ mbk ีก็น่าจะทำไ้ห้มีกำไร ปีละ 400 ล้าน  ถ้า pe=12 , market cap = 400*12 =4800 ล้านบาท

ตอนนี้ marketcap mbk=55บาท*(200-48.571)=8,328 ล้านบาท ไม่รู้ว่าถูกหรือแพง

แต่ผมคิดว่าการ mbk จะได้รับการต่อสัญญา เพราะถ้าแพงมากไป ก็ไม่น่าจะมีใครกล้าประมูลเพราะไม่คุ้ค่าในการลงทุน
แต่ mbk จะไม่ได้กำไรเหมือนอดีตแล้ว
โพสต์โพสต์