โทรไปคุยกับทาง MCS มาครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 1

ได้ข้อมูลมาก็เลยมาแชร์ครับ

- งานตอนนี้รับไปจนถึงปี 2008 แล้ว
- ปี 2007 ไม่น่าต่ำกว่า 50000 ตัน
- ปี 2006 ปีนี้มีรับงานเพิ่มซึ่งเป็นงานในไทย จากเดิม ณ สิ้นไตรมาสสองที่มีงานรอส่งมอบอีกประมาณ 1000 กว่าล้านบาท
- ความร่วมมือกับ stpi จะประชุมสัปดาห์นี้ ต้องรอติดตามต่อไป
- เดือนนี้ ดร. มีนัดบินไปตกลงเรื่องการลงทุนในจีนว่าจะสร้างโรงงานใหม่หรือไม่
- ค่าเงินบาทที่แข็งขึ้นกระทบเราแน่นอน แต่ ดร. ก็พยายามประมาณการโดยใช้เรทเงินบาทที่แข็งอยู่แล้ว ซึ่งถ้าเงินบาทไม่แข็งขนาดนี้ป่านนี้กำไรทะลุเป้าไปแล้ว
- อ้างถึง ดร. เคยพูดเล่นๆกับนักวิเคราะห์ว่า ไตรมาสสี่ จะพักผ่อนหยุดทำงานทั้งไตรมาสเพราะทำได้เป้าแล้ว อิอิ
- เรื่องน้ำท่วมบริัษัทไม่ได้รับผลกระทบแต่อย่างใด เนื่องจากที่ตั้งโรงงานไม่มีน้ำท่วมตอนนี้ และระดับน้ำก็ยังไม่ใกล้เคียงที่จะท่วม แต่บริษัทก็เตรียมรับมือถ้าระดับน้ำสูงขึ้นโดยใช้กระสอบทราย :P

มีแค่นี้ก่อนนะครับ ยังไงถ้าใครอยากติดต่อก็โทรไปได้ที่ คุณกัญชลิกา ซึ่งเป็นเลขาบอร์ดนะครับ (แล้วมีอะไรอย่าลืมมาเล่นนะครับ :P)

Kancharica Sangprarinya
M.C.S.STEEL PUBLIC CO.,LTD.
TEL  :  035-283191-4 # 50
It's earnings that count
golfene
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้รอ ข่าวว่า ดร.จะขายหุ้นหมดตามเป้าเมื่อไหร่ เท่านั้นละครับ ข่าวดีมากขนาดนี้ไม่รู้จะผ่าน 3.80 ได้มั้ยอะครับคราวนี้  :lol:  :lol:
Monet

โพสต์ที่ 3

ดร.คงจะรอดักขายแถว 3.70-3.80 อีกแล้วกระมัง
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
Blueblood

โพสต์ที่ 4

ใครจะขายก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ เก็บปันผลกินรอไปเรื่อยๆก็ได้ ถ้าผลประกอบการดีไปเรื่อยๆซะอย่าง (ถ้าดีจริงอ่ะนะ :P)
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณงาม ๆ สำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันครับ  :bow:
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
golfene

โพสต์ที่ 6

แล้วคุณBlueblood ประมาณ ผลประกอบการไตรมาส 3 นี่ไว้เท่าไหร่ครับ ถ้าได้เท่าไตรมาสสองนี่ คงจะได้ปันผล กันเยยอะแน่ครับ :lol:  :lol:
Blueblood

โพสต์ที่ 7

ผมประมาณว่าน้อยกว่าไตรมาสที่แล้วครับ เพราะไตรมาสที่แล้วมีงานที่ลูกค้าเร่งเลยทำให้เยอะเป็นพิเศษ
ประกอบกับค่าเงินบาทแข็งขึ้นมากด้วยครับ

ผมเองประมาณปีนี้ทั้งปีไว้แค่ 0.6 บาทต่อหุ้นเท่านั้นเองครับ :)
กะถือซักสามปี รอดูรูปแบบการเพิ่มกำลังการผลิตของเค้าครับ ถ้าเพิ่มเข้าท่าและตลาดยังดี กำไรคงเกิน 1 บาทต่อหุ้น ถึงตอนนั้นแค่ปันผลก็ต้องมากกว่า 0.5 แล้วครับ ราคาคงไม่ต่ำกว่า 6 บาทแน่ๆ อิอิ ฝันหวานไปปล่าวไม่ทราบครับ

ปัจจัยที่กังวลเรื่องเดียวคือค่าเงินครับ แต่ผมเชื่อว่ารัฐคงไม่ปล่อยให้แข็งมากแน่นอนครับ :)
Blueblood

โพสต์ที่ 8

คิดง่ายๆนะครับ เอาแค่ดูว่าถ้าเรามีเงินแล้วซื้อบริษัทนี้ทั้งบริษัทเราจะได้อะไรบ้าง

1. เงินสด 309 ล้านบาท
2. ebitda อีกปีละไม่น่าต่ำกว่า 500 ล้าน

ราคาทั้งบริษัทตอนนี้ 1800 ร้อยล้าน ซื้อปั๊ปได้เงินสด 300 ล้าน เท่ากับลงทุนจริงๆแค่ 1500 ล้าน แค่สามปีก็ได้บริษัทฟรีๆแล้ว นี่ยังไม่รวมโอกาสการเติบโตในอนาคตสามปีข้างหน้าอีกเท่าตัวจากการขยายกำลังการผลิต

เงินลงทุนเพิ่มก็ไม่ต้องใช้เนื่องจากเวลาซื้อวัตถุดิบได้เครดิตนานกว่าเวลารับเงินจากลูกค้า ทำให้ยิ่งขายมากยิ่งมีเงินสดมากและสามารถขยายกำลังการผลิตโดยใ้ช้เงินหมุนเวียนของบริษัทเองได้

โอ้ย ถือมาเป็นปีทำไมมามีอารมณ์เชียร์ตอนนี้ก็ไม่รู้ครับ
:lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo

โพสต์ที่ 9

:arrow:  :arrow:  :kq: มาขอจุ๊ๆด้วยคนแล้วครับ ผมยังเก็บไม่ถึงแสนหุ้นเลย
jaychou

โพสต์ที่ 10

ยังไงซะ MCS ก็ถือว่าเป็นงาน "รับเหมาก่อสร้าง แบบ pre-fabrication" ครับ ไม่ได้ทิ้งความเสี่ยงเรื่องความต่อเนื่องของงาน และมูลค่างาน

กำไรแล้วก็ขายซะๆๆๆๆๆ

คุณ poppo คงรอซื้ออยู่  :lol:
poppo

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยกับพี่ jaychou เลยครับเพราะตัวสินค้าที่ MCS ทำมีลักษณะเป็น commodity ไม่ได้มีแบรนด์ที่แข็งแกร่ง ไม่เข้านิยามหุ้นยอดเยี่ยมของ buffet ในที่สุดคงจะมี margin ที่ลดลงแน่นอน การขยายตัวต่อในระยะยาวคงต้องดูความต้องการในตลาด และปริมาณการผลิตเป็นสำคัญ
แต่ที่ผมลงทุนเพราะดูจากปัจจัยด้านปริมาณคืองบการเงินล้วนๆ ถ้ามันแพงมากไปกว่าเป้าหมายแล้วผมก็คงไม่ลงทุนเพิ่มมากหรอกครับ แต่ถ้าใครจะขายต่ำกว่า 3 บาทบอกเลยนะครับ ผมยินดีรับไว้ในอ้อมกอดเต็มที่ :D  :D
Blueblood

โพสต์ที่ 12

ถ้าดูที่ตลาดญี่ปุ่น ซึ่งเป็นตลาดหลัก คงไม่ใช่ใครก็ทำได้แน่นอนครับ :)
poppo

โพสต์ที่ 13

รัสเซียจะเก็บเงินทุนสำรองระฟว่างประเทศเป็นเงินเยนเพิ่มขึ้นแล้ว ถ้าเยนแข็งขึ้นเมื่อเทียบบาทน่าจะเป็นผลดีกับบริษัทของเรานะครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 14

poppo เขียน:รัสเซียจะเก็บเงินทุนสำรองระฟว่างประเทศเป็นเงินเยนเพิ่มขึ้นแล้ว ถ้าเยนแข็งขึ้นเมื่อเทียบบาทน่าจะเป็นผลดีกับบริษัทของเรานะครับ
ถ้าเยนแข็ง เศรษฐกิจญี่ปุ่นจะเริ่มชะลอ
อาจจะไม่เป็นผลดีในทางอ้อมนะครับ
phobenius

โพสต์ที่ 15

จะขายกันเมื่อไหร่ช่วยเตือนกันด้วยเด้อ
แต่ไงตอนนี้ ผมว่ายังโตได้อีกพอสมควรครับ
โพสต์โพสต์