มีใครทราบตัวเลข volatility 1 ปีย้อนหลังของ SET50 Indexไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
dude
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

มีใครทราบตัวเลข volatility 1 ปีย้อนหลังของ SET50 Indexไหม

โพสต์ที่ 1

มีใครพอจะทราบค่า Volatilty 1 ปีย้อนหลังของ SET50 Index ไหมครับ ไม่ serious เรื่องตัวแปรต่างๆเรื่องวันที่เริ่มจัดเก็บ ความถี่ของการจัดเก็บ (รายเดือน สัปดาห์ รายวัน) อยากทราบเพียงแค่ตัวเลขประมาณเท่านั้นว่ามันจะอยู่ในช่วง 20% เศษ หรือ 30%เศษ หรือ เกิน 40% เป็นต้น พอเป็น idea เท่านั้น หรือหากจะแนะนำ weblink ให้ไปหาอ่านเองก็ยินดีครับ ขอบคุณครับสำหรับทุกความเห็น
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ถ้ามีข้อมูล SET50 Index ย้อนหลังก็สามารถคำนวณเองได้นะครับ

http://stockcharts.com/education/Indica ... ardDev.htm

Volatility ก็คือค่า Standard Deviation หรือใช้ function STDEV() ใน excel หาได้ครับ
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

โพสต์โพสต์