การซื้อที่ดินหรือเครื่องจักร มีผลกระทบกับงบการเงินใดบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ตาหมูอ้วน.
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การซื้อที่ดินหรือเครื่องจักร มีผลกระทบกับงบการเงินใดบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

1.งบกระแสเงินสด
2.งบดุล
3.งบอื่นๆ

แล้วกระทบในด้านอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ :)
VI ฝึกหัด
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ต้องดูว่าเงินที่ซื้อมาเอามาจากไหน ถ้าเอามาจากเงินสดที่งบกระแสเงินสด จะโผล่ติดลบที่ส่วนกิจกรรมลงทุน (เอาเงินไปซื้อเครื่องจักร ที่ดิน) ถ้าเอามาจากการกู้เงิน จะมีส่วนบวกที่งบกระแสเงินสดส่วนกิจกรรมการจัดหาเงินด้วย

ในงบดุล ถ้าเอามาจากเงินในบริษัท ส่วนของเงินสด หรือสินทรัพย์หมุนเวียน จะหายไป แล้วไปโผล่ในส่วนของสินทรัพย์ถาวรเป็นจำนวนเท่า ๆ กัน ถ้าเอามาจากการกู้เงิน จะมีการเพิ่มในส่วนของสินทรัพย์ถาวร ด้านซ้าย กับส่วนของหนี้สิน ด้านขวา เท่า ๆ กัน

งบกำไร ขาดทุน ไม่น่าเกี่ยวน่ะ
โพสต์โพสต์