ประเทศที่ขาดดุลค่าเงินถึงมักจะอ่อนแต่ทำไมเวลาอเมริกาขาดดุล..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ประเทศที่ขาดดุลค่าเงินถึงมักจะอ่อนแต่ทำไมเวลาอเมริกาขาดดุล..

โพสต์ที่ 1

เรียนถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับ

1. ทำไมเวลาประเทศขาดดุล ค่าเงินของประเทศนั้นๆมักจะอ่อนค่า
2. ทำไมอเมริกาที่ขาดดุลต่อเนื่องหลายปี ค่าเงินเขาไม่เห็นจะอ่อนอย่างมีนัยสำคัญเลยครับ

PS: Attention to Dr.Nong, Clarify this for me please.  :pray:
"Winners never quit, and quitters never win."
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

ความเชื่อมั่นและเสถียรภาพครับ ..... อย่างไรอเมริกาก็ยังคงสามารถเป็นแหล่งพักพิงทางใจของนักลงทุนทั่วโลกได้ดีครับที่ผ่านๆ มา
Impossible is Nothing
keng56
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมก็สงสัยเหมือนกันโดยเฉพาะข้อ2 :?:  :?:  :?:   รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 4

ผมว่าเงินเขาอ่อนลงนะครับ  ถ้าเทียบกับสกุลเงินอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นเงินยูโร หยวน เยน ปอนด์ ซึ่งเป็นสกุลหลักของโลก

เพียงแต่ถ้าเทียบกับเงินบาทอาจจะดูไม่ค่อยอ่อนลงมากนัก(เมื่อก่อน40บาท/ดอลปัจจุบัน38+) เพราะว่านโยบายรัฐเข้าไปแทรกแซงไม่ให้เงินบาทแข็งเกินไปเพื่อผลประโยชน์ด้านส่งออกและปรามๆการนำเข้า
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 5

ได้ยินท่านแม่ทัพ (มั้ง) บอกว่า

เป็นสัญญาประชาคมโลกของรัฐบาลเมกา

ว่าจะดูแลค่าเงินไม่ให้อ่อนลงต่อเนื่อง

เมื่อเทียบกับสกุลอื่นๆ

เพื่อให้ USD เป็นการลงทุนที่ความเสี่ยงต่ำ

ไม่รู้จริงป่าว
Jho_Jho

โพสต์ที่ 6

เราจะเทียบระบบเศรษกิจของไทย กับระบบของอเมรกาไม่ได้ครับ อย่างนี้ครับ
อเมริกันชนนั้น สามารถใช้เงินของตัวเองชำระหนี้ทั้งในประเทศ และต่างประเทศได้ครับ ส่วนเราจะทำอย่างนั้นไม่ได้
และเงิน USD นั้น เป็นเพียงกระดาษเปล่าที่พิมม์ตัวเลขติดไว้เท่านั้นครับ ไม่มีอะไรหนุนหลังเลย แต่ก็ยังคงใช้กัน และเก็บเอาไว้ชำระหนี้ในอนาคตกันต่อไปได้ ประเทศที่เกินดุล ก็สามารถให้กู้กับประเทศที่ขาดดุลได้
ดังนั้นอเมริกาจึงขาดดุลกับประเทศอื่นๆไปได้ โดยไม่ต้องห่วงเรื่องทุนสำรองจะหมด อย่างที่บอกครับว่าไม่มีทองหรืออะไรอย่างอื่นมาหนุน จะว่าไปแล้วก็เหมือนเอาชื่อเสียงของประเทศเป็นทุนสำรองอะไรอย่างนั้น
ส่วนเราต้องทำงาน ต้องค้าขายให้ได้ USD มา เมื่อจะใช้ชำระหนี้ต่างประเทศก็ใช้ส่วนนี้ไป
เพราะเหตุนี้ อเมริกา จึงไม่จำเป็นต้องมีทุนสำรอง ก็พิมม์ออกมาเท่าไร ก็เป็นทุนสำรองเท่านั้นนี่ครับ
แต่ก็ต้องแลกกับภาระในการพิมม์ให้ประเทศอื่นๆ เก็บไว้ คือ ดอกเบี้ย ซึ่งอเมริกาเองก็ จ่ายดอก ในส่วนที่พิมม์ออกมาและประเทศอื่นเก็บเอาไว้ และถ้าเขาขาดดุลไปเรื่อยๆ ค่าเงิน USD ก็จะอ่อนค่าลง ทำให้อเมริกาต้องจ่ายเงินมากขึ้นในการซื้อของต่างประเทศ และก็มีส่วนไปทำให้เกิดเงินเฟ้อขึ้น พอเงินเฟ้อสูงขึ้นก็กดดันเรื่องดอกเบี้ย และพอจ่ายดอกมากขึ้น ก็จะขาดดุลมากขึ้นตามครับ
เงิน USD นั้นแปลก คือเจ้าของเงินคืออเมรกาเองนั้น มีส่วนครอบครองน้อยกว่าประเทศอื่นๆ พอเศรษกิจอเมริกาทำท่าจะแย่ ประเทศอื่นก็โยกเงินไปเป็น ยูโร เยน  ทำให้การแก้ไขปัญหาเศรษกิจของอเมริกาจึงหินสุดๆ
การที่อเมริกามีระบบเศรษกิจอย่างนี้ จึงมีทั้งประโยชน์ และโทษ อย่างที่ว่าครับ
กลับมาที่ระบบเศรษกิจของเรา เงินบาทเรานั้น ถ้าทุนสำรองหมด กู้ใครไม่ได้แล้วหละก็ จะทำให้ค่าเงินตกลงมาได้อย่างมากเลยทีเดียวครับ
matrix

โพสต์ที่ 7

ประเทศอเมริกาก็เหมือนกับหุ้นตัวหนึ่ง  ชื่อย่อว่า ' USA '   บริษัทนี้ขายสินค้าไม่ได้กำไร  

แถมขาดทุนทุกปี     จึงจำเป็นต้องกู้หนี้ยืมสิน      โดยการออกหุ้นกู้เป็นพันธบัตรที่แปลง

ค่าให้เป็นธนบัตรดอลล่าร์ได้ทันทีที่ครบกำหนด    โดยมีตนเองค้ำประกันทั้งพันธบัตรและ

ธนบัตรที่ตนเองเป็นผู้ออก    ค้าขายขาดทุนก็ออกอีก  ออกไปเรื่อยๆ   จึงเป็นสาเหตุที่ค่า

เงินอ่อนค่าลง    แต่ก็มีคนเชื่อว่าหุ้นตัวนี้ เป็น Super stock  เป็นหุ้นเบอร์ 1 ของ

อุตสาหกรรม   มี  Super power ในการกำหนดกติกาการแข่งขันเอง  และกำหนดทิศทาง

ของตลาดได้ด้วย     ถึงจะขาดทุน    แต่ก็หาเงินมาจ่ายปันผลและดอกเบี้ยให้ผู้ถือหุ้นและ

เจ้าหนี้นอนหลับสบายอุ่นกายอุ่นใจได้      นักลงทุนจึงพากันซื้อหุ้นตัวนี้   ทำให้ทั่วโลกต่าง

เชื่อถือ  และพากันซื้อในทำนองทิศทางเดียวกันตามเป็นพรวน    ยามใดที่หุ้นตัวนี้ตก  ก็จะมี

คนคอยรับและเก็งกำไรไปตามจังหวะ    สรุปก็คือ  เค้าเชื่อถือ ประเทศ  ไม่ได้เชื่อถือ

ค่าเงิน ซึ่งไม่ได้สะท้อนมูลค่าที่แท้จริง....  

ถ้าเป็นเพื่อนๆ .. จะซื้อหุ้นแบบนี้มั้ยครับ..
สามัญชน

โพสต์ที่ 8

ผมว่าเงินเขาอ่อนลงนะครับ  ถ้าเทียบกับสกุลเงินอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นเงินยูโร หยวน เยน ปอนด์ ซึ่งเป็นสกุลหลักของโลก
ตอนเงินยูโรเกิดใหม่ อัตราแลกเปลี่ยน 1ต่อ1  มค.1999 1usd=0.86eur ปัจจุบัน 1usd=0.625eur

สค.1998  1usd=140yen  ปัจจุบัน  1usd=115yen แต่ก็มีขึ้นลงในระหว่างปี98-ปัจจุบัน

เงินหยวนนั้นตั้งแต่1995 - jun2005 นั้นคงที่ที่1usd=0.1200yuan เป็นเพราะนโยบายของจีนเองที่จะฝืนธรรมชาติเพื่อประโยชน์ของจีนเอง  แต่พอต้านไม่อยู่ค่าเงินก็แข็งขึ้นเรื่อยๆเมื่อเทียบกับ usd  ปัจจุบันอยู่ที่ 1usd=0.1250yuan

NOV.2000  1USD=0.701 ปอนด์  ปัจจุบัน 1usd=0.544 ปอนด์
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 9

เวลาขาดดุลบัญชีเดินสะพัด เงินอาจจะอ่อนหรือไม่ก็ได้ครับ มันขึ้นอยู่กับว่าสาเหตของการขาดดุลคืออะไร

เวลาที่ผลตอบแทนของการลงทุนในประเทศสูงขึ้น เช่น รัฐบาลกู้เงินมากจนดอกเบี้ยที่แท้จริงในประเทศพุ่งเมื่อเทียบกับประเทศอื่น เงินทุนจะไหลเข้า ทำให้บัญชีทุนเกินดุล แต่ทำให้บัญชีเดินสะพัดขาดดุล กรณีแบบนี้เงินกลับจะแข็งขึ้นครับ

แต่ถ้าขาดดุลบัญชีเดินสะพัดเพราะสินค้าส่งออกของประเทศมีความสามารถในการแข่งขันในตลาดโลกลดลง อย่างนี้เงินจะอ่อนครับ

นอกจากนี้การแทรกแซงของธนาคารกลางยังมีผลทำให้เงินอ่อนหรือแข็งโดยไม่ต้องเป็นไปตามกลไกตลาดอีกด้วย

อเมริกาทำให้เงินดอลล่าร์แข็งได้ด้วยการดึงดูดเงินลงทุนจากทั่วโลก บริษัทในสหรัฐเป็นเจ้าของเทคโนโลยีเป็นส่วนใหญ่, Capitalgainของคนต่างด้าวไม่เสียภาษี, เงินเฟ้อต่ำ, ดอกเบี้ยที่แท้จริงสูง, มีความมั่นคงทางทหาร ฯลฯ ที่ผ่านมาเงินทุนไหลเข้าสหรัฐมากที่สุดในโลก แต่กำลังจะเสียแชมป์ให้จีนไปแบบถาวร ซึ่งถ้าอเมริกามีความน่าสนใจลงทุนน้อยลงอาจจะเกิด capital plight ได้ ทุกวันนี้อเมริกาจึงระแวงจีนมาก เพราะถ้าทุกคนเลิกลงทุนในอเมริกา อเมริกาจะไม่สามารถชำระหนี้ได้ เนื่องจากสินทรัพย์ของทั้งประเทศรวมกันยังน้อยกว่าหนี้เสียอีก
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 10

ทุกวันนี้อเมริกาจึงระแวงจีนมาก เพราะถ้าทุกคนเลิกลงทุนในอเมริกา อเมริกาจะไม่สามารถชำระหนี้ได้ เนื่องจากสินทรัพย์ของทั้งประเทศรวมกันยังน้อยกว่าหนี้เสียอีก
มีหลักฐานไหมครับท่านสุมาอี้ (ไม่ได้รวมมวลค่าที่ดินทั้งประเทศไปด้วยใช่ไหมครับ) เพราะถ้าเป็นจริงถือว่าส่วนผู้ถือหุ้นติดลบเลยนะนั่น....อิอิ  

ตามมาตรฐานของกลต.แห่งราชอาณาจักรไทย  ต้องย้ายเข้า rehab และแขวน sp เลยทีเดียว
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 82

โพสต์ที่ 11

เงินUSอ่อน
แต่เงินอื่นๆๆแข็งค่า

ดูกันลึกๆๆว่า สินทรัพย์ของUSจริงๆๆอยู่ในประเทศหรือนอกประเทศ
:)
toon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 12

เพราะอเมริการเป็นประเทศใหญ่ มีอำนาจต่อรองสูงในหลายๆ เรื่องนะครับ ยกตัวอย่างเช่นแค่เรื่องดอกเบี้ยโดยเฉพาะ ในปัจจุบันไม่ว่า Fed จะพูดอะไร หรือแค่คิด ก็รู้สึกว่าจะมีผลต่อทั่วโลกแล้วนะครับ รวมไปถึงความน่าเชื่อถือของดอลล่าร์ ที่แทบจะเรียกว่าเป็นสื่อกลางทางการแลกเปลี่ยนทั่วโลก เมื่อเปรียบเทียบกับประเทศเล็กเช่นไทย เมื่อขาดดุลการค้า BOT อาจจะขึ้นดอกเบี้ยเพื่อลดการขาดดุลการชำระเงิน แต่ผลกระทบของการขึ้นดอกเบี้ยของไทยน้อยมากในตลาดโลกนะครับ นั่นคือนักลงทุนบางคนอาจจะยังรู้สึกว่าผลตอบแทนดอกเบี้ยของไทยเพิ่มขึ้นจริง แต่เมื่อต้องการถอนออกอาจจะขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยนก็ได้ ในขณะที่ FED ก็ไม่ได้รู้สึกกังวลอะไรกับการขึ้นดอกเบี้ยของไทย เพราะก็แค่ประเทศเล็กๆ ไม่ได้มีอำนาจอะไรมากในตลาดโลก แต่ลองเทียบมในทางตรงกันข้าสิครับ สมมติว่า FED ขึ้นดอกเบี้ยเพื่อชดเชยการขาดดุลบ้างละ ทุกประเทศจะรู้สึกได้รับผลกระทบกันหมด เช่นไทยอาจจะต้องขึ้นดอกเบี้ยตามเพื่อจะแข่งขันให้เงินไหลเข้าบ้าง หรือนักลงทุนบางคนก็อาจจะโยกเงินที่ไปลงทุนที่อื่น กลับมาลงทุนในอเมริกามากขึ้น เพราะผลตอบแทนสูงขึ้น เสถียรภาพค่าเงินก็มั่นคงกว่าประเทศอื่นๆ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 13

ถ้าค่าเงินสหรัฐแข็งค่าขึ้นจนซื้อสินค้าจากโลกน้อยลง

แล้วจีนจะขายสินค้าให้ใครละครับ

ถ้าไม่มีใครซื้อสินค้าจากจีน  ประชาชนชาวจีนจะตกงานไหมเนี่ย
คัดท้าย

โพสต์ที่ 14

[quote="chatchai"]ถ้าค่าเงินสหรัฐแข็งค่าขึ้นจนซื้อสินค้าจากโลกน้อยลง

แล้วจีนจะขายสินค้าให้ใครละครับ

ถ้าไม่มีใครซื้อสินค้าจากจีน
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
สุมาอี้

โพสต์ที่ 15

ครับทุกวันนี้เศรษฐกิจโลกโตได้ด้วย demand จากสหรัฐ ซึ่ง finance ด้วยเงินของ supplier จากเอเชียอีกที เป็นอัฐยายซื้อขนมยายอยู่ ถ้าวงจรนี้กระทบกระเทือนก็จะเกิดภาวะซบเซาได้
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

ผมจำคร่าวๆว่าเคยอ่านจากที่ไหนสักแห่ง (ลืมอีกแล้ว) ว่าเหตุผลคล้ายข้างล่างนี้ครับ  คิดดูแล้วก็สมเหตุสมผลดีครับ  ลองพิเคราะห์ดูนะครับ

ตามหลัก demand supply ถ้ามี US Dollar ในตลาดมาก ค่าเงิน US Dollar ก็จะตกลง  การที่อเมริกาขาดดุลการค้ามาก แปลว่าอเมริกาจ่ายเงินออก มากกว่าได้รับเข้าไป  ซึ่งน่าจะทำให้ US Dollar ในโลกเพิ่มมากขึ้น และมีผลทำให้ ค่าเงิน US Dollar ต่ำลง  แต่อย่างไรก็ตามประเทศที่ได้เงิน US Dollar ไปส่วนใหญ่ กลับเอา US Dollar นี้ไปซื้อพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐ มาเก็บไว้  (แทนทอง)  จึงทำให้ปริมาณ US Dollar ในตลาดไม่เพิ่มมากเท่าที่ควรจะเป็น  จึงทำให้ราคาของเงินสกุลนี้ไม่ต่ำลงเท่าที่ควรจะเป็น
สามัญชน

โพสต์ที่ 17

ถ้าค่าเงินสหรัฐแข็งค่าขึ้นจนซื้อสินค้าจากโลกน้อยลง
อืม......แปลกๆนะ  ทำไมผมคิดตรงกันข้าม  งงตัวเองเหมือนกัน

เพราะผมคิดว่าถ้าค่าเงินสหรัฐแข็งค่าขึ้น ก็แปลว่าอเมริกันซื้อของได้ถูกลง น่าจะเพิ่มกำลังซื้อแทนที่จะลดกำลังซื้อ

ใครช่วยผมที........
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 18

ด่านนี้กดดันมาก
บัดดี้อย่างน้องหวีให้เกียรติ  มิตรภาพบนลานกระทู้อยู่เรื่อย
วิธีเอาตัวรอดที่ดีที่สุดในเรื่องนี้ คือรู้เขารู้เรา
อาศัยในไทยวี นอกจากต้องหนักแน่นแล้ว ยังต้องรู้จักปรับตัวราวกับจิ้งจกอีกด้วย
ต้องรับผิดชอบสูง น่ากลัวมากกกก!
ต้องขอบคุณโปรเฟสเซอร์ทุกท่านที่ตอบแทน
ต้องเป็นตัวของตัวเองนี่แหละ วินาทีนี้
เดี๋ยวเกาก้นทีหนึ่ง  อา.......ผ่อนคลายความตึงเครียดไง
แวลูอินเวสเตอร์ต้องเป็นคนอารมณ์ดีไม่ใช่หรือ ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ลูกผู้ชายหัวใจต้องนิ่ง ขอตอบเลยน้องหวี  ทำไม ทำไม ทำไม

ไม่รู้ครับ     เอ๊า!

ตอบได้ทุกเรื่องแสดงว่าไม่ใช่คนปกติ  ตอบถูกบ้าง ผิดบ้าง
                    ผมคนนี่ครับ ไม่ใช่เทวดา...............

ยังไงผมก็ว่าบัดดี้คนนี้มีคำตอบอยู่แล้ว

ขอโยนขี้กลับเลย 555

How r u thinking about US dollars current valuations?
Was there any analogy  of bear market?

หุ้นเน้นคุณค่ามีเงินก็ซื้อได้เลย แต่นักลงทุนเน้นคุณค่าที่ดีซิ
                         หายากกว่าซื้อหุ้นเสียอีก............ :lovl:
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 19

สามัญชน เขียน:
อืม......แปลกๆนะ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 20

แล้วประเทศไทยถือเงินสำรองเป็นสกุล USD ซะส่วนมากหรือเปล่าครับ (หรือเป็น USD ทั้งหมด) ถ้าเป็นเช่นนั้นทำไมไม่กระจายความเสี่ยงไปถือสกุลอื่นเช่นยูโรด้วยหละครับ
รักในหลวงครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 21

Raphin Phraiwal เขียน:แล้วประเทศไทยถือเงินสำรองเป็นสกุล USD ซะส่วนมากหรือเปล่าครับ (หรือเป็น USD ทั้งหมด) ถ้าเป็นเช่นนั้นทำไมไม่กระจายความเสี่ยงไปถือสกุลอื่นเช่นยูโรด้วยหละครับ
เข้าใจว่าไม่มีการเปิดเผยสัดส่วน

ที่ส่วนใหญ่ต้องเป็นดอลล่าร์เพราะการค้าระหว่างประเทศส่วนใหญ่ใช้เงินดอลล่าร์ ขนาดส่งออกไปญี่ปุ่นยังใช้ดอลล่าร์เป็นส่วนใหญ่เลย
สามัญชน

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณครับท่านฉัตรชัย

ผมไม่แน่ใจว่าผมเป็นพี่ไหม  ผมเกิด 25 เมย.2511 พี่ฉัตรชัยเกิดเมื่อไหร่บอกได้ไหมครับ......

โพสต์ที่ 23

[quote="ดร.โหน่ง"]ด่านนี้กดดันมาก
บัดดี้อย่างน้องหวีให้เกียรติ
"Winners never quit, and quitters never win."
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 24

[quote="สามัญชน"]ขอบคุณครับท่านฉัตรชัย

ผมไม่แน่ใจว่าผมเป็นพี่ไหม
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

ไม่ต้องคิดมากเลย

ทำไมus ไม่อ่อน

เหตุผลง่ายๆ คือ เค้าสามารถผลิตไวอะกร้า ได้นะซิ

55555

ผมรหัส007 นะครับ

ไม่รู้รหัสไปซ้ำกับพี่007s รึเปล่า
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
por_jai

โพสต์ที่ 26

nanchan เขียน: ผมรหัส007 นะครับ
8) แหมเป็นรุ่นพี่ผมตั้ง10ปี
    จาเป็นเจมส์ บอนด์เลยหรือ
    นับถือ นับถือ...

โพสต์ที่ 27

007 กินไวอ๊ะกร้า ดอลล่าร์ เลยไม่อ่อน ... นับถือ นับถือ
subanv

โพสต์ที่ 28

ตราบใดที่อเมริการักษาอำนาจทางด้านทหารไว้เด็ดขาด
ค่าเงินก็ยังคงอยู่ในความนิยมของคนทั่วโลก เพราะว่าเชื่อใจในความมั่นคงของอเมริกา

เกิดเป็นอเมริกาก็อีกอย่าง สกุลเงินตัวเองใครๆก็อยากได้ พิมพ์เอาๆๆ สบายไปเลย

(ที่ว่าต้องมีทองสำรองมูลค่าเท่ากับเงินแล้วค่อยพิมพ์ ไม่จริงครับ)

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแสดงความคิดเห็นครับ
ผมชอบคำตอบของคุณ nanakorn ครับ ช่วยให้เห็นภาพได้ดี
ของท่านอื่นก็ดีนะครับ แต่ของคุณ nanakorn ช่วยให้เห็นภาพรวมได้ง่ายที่สุด
และสามารถตอบคำถามทั้ง 2 คำถามได้

[quote="nanakorn"]ตามหลัก demand supply ถ้ามี US Dollar ในตลาดมาก ค่าเงิน US Dollar ก็จะตกลง  การที่อเมริกาขาดดุลการค้ามาก แปลว่าอเมริกาจ่ายเงินออก มากกว่าได้รับเข้าไป  ซึ่งน่าจะทำให้ US Dollar ในโลกเพิ่มมากขึ้น และมีผลทำให้ ค่าเงิน US Dollar ต่ำลง
por_jai

โพสต์ที่ 30

[quote="Jho_Jho"]เราจะเทียบระบบเศรษกิจของไทย กับระบบของอเมรกาไม่ได้ครับ อย่างนี้ครับ
อเมริกันชนนั้น สามารถใช้เงินของตัวเองชำระหนี้ทั้งในประเทศ และต่างประเทศได้ครับ ส่วนเราจะทำอย่างนั้นไม่ได้
และเงิน USD นั้น เป็นเพียงกระดาษเปล่าที่พิมม์ตัวเลขติดไว้เท่านั้นครับ ไม่มีอะไรหนุนหลังเลย แต่ก็ยังคงใช้กัน และเก็บเอาไว้ชำระหนี้ในอนาคตกันต่อไปได้ ประเทศที่เกินดุล ก็สามารถให้กู้กับประเทศที่ขาดดุลได้
ดังนั้นอเมริกาจึงขาดดุลกับประเทศอื่นๆไปได้ โดยไม่ต้องห่วงเรื่องทุนสำรองจะหมด อย่างที่บอกครับว่าไม่มีทองหรืออะไรอย่างอื่นมาหนุน จะว่าไปแล้วก็เหมือนเอาชื่อเสียงของประเทศเป็นทุนสำรองอะไรอย่างนั้น
ส่วนเราต้องทำงาน ต้องค้าขายให้ได้ USD มา เมื่อจะใช้ชำระหนี้ต่างประเทศก็ใช้ส่วนนี้ไป
เพราะเหตุนี้ อเมริกา จึงไม่จำเป็นต้องมีทุนสำรอง ก็พิมม์ออกมาเท่าไร ก็เป็นทุนสำรองเท่านั้นนี่ครับ
แต่ก็ต้องแลกกับภาระในการพิมม์ให้ประเทศอื่นๆ เก็บไว้ คือ ดอกเบี้ย ซึ่งอเมริกาเองก็ จ่ายดอก ในส่วนที่พิมม์ออกมาและประเทศอื่นเก็บเอาไว้ และถ้าเขาขาดดุลไปเรื่อยๆ ค่าเงิน USD ก็จะอ่อนค่าลง ทำให้อเมริกาต้องจ่ายเงินมากขึ้นในการซื้อของต่างประเทศ และก็มีส่วนไปทำให้เกิดเงินเฟ้อขึ้น พอเงินเฟ้อสูงขึ้นก็กดดันเรื่องดอกเบี้ย และพอจ่ายดอกมากขึ้น ก็จะขาดดุลมากขึ้นตามครับ
เงิน USD นั้นแปลก คือเจ้าของเงินคืออเมรกาเองนั้น มีส่วนครอบครองน้อยกว่าประเทศอื่นๆ พอเศรษกิจอเมริกาทำท่าจะแย่ ประเทศอื่นก็โยกเงินไปเป็น ยูโร เยน
โพสต์โพสต์