รบกวนคุณ WEB เล่าประสบการณ์โอมาฮ่าปีนี้ด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนคุณ WEB เล่าประสบการณ์โอมาฮ่าปีนี้ด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

ได้ข่าวว่าไปเที่ยวมาอีกครั้ง ปีนี้มีอะไรน่าสนใจ และ เป็นประโยชน์กับชาว Thaivi บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 2

บรรยากาศก็คล้าย ๆ กับปีก่อนที่ผมเคยโพสไว้ครับ
วันศุกร์มีงานเลี้ยงต้อนรับผู้รับหุ้นที่ Borsheims คนเยอะมากเช่นเคย
ส่วนวันเสาร์ที่ 6 พ.ค.ซึ่งเป็นวันประชุม ผมไปถึงหน้าประตูราวตี 4 (ปีที่แล้วไปเร็วกว่านี้) คนที่มาเป็นคนแรกหอบผ้าห่มมานอนหน้าประตูตั้งแต่ตีหนึ่งได้ให้สัมภาษณ์ออกทีวีด้วย   ประตูศูนย์ประชุมเปิด 7 โมงเช้า  พอประตูเปิดทุกคนก็พากันวิ่งไปจองที่นั่งด้านหน้า ๆ   พอจองที่นั่งเสร็จแล้วก็ได้เวลาไปเยี่ยมชมและเลือกซื้อสินค้าตามบูธบริษัทต่าง ๆ ในเครือ Berkshire   ปีนี้ของที่ระลึกจะเน้นไปทางเสื้อผ้าครับ มีหลายแบบให้เลือกซื้อ  นอกจากนี้ก็มีตุ๊กตาหมี มีที่หนีบธนบัตร ไพ่ หมวก
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB

โพสต์ที่ 3

จากนั้นเวลา 8.30 จะมี Company movies ให้ผู้ถือหุ้นดูครับ  มีหลายเรื่อง เรื่องแรก เป็นการ์ตูนครับ เป็นเรื่องราวของนักประดิษฐ์ต่าง ๆ ที่นำสินค้ามาเสนอต่อ Buffett เพื่อขอเงินลงทุนสนับสนุน   Arnold ( คนเหล็ก ) เสนอเครื่องโหวตคะแนนเสียงที่ลงคะแนนให้กับตัว Arnold เองได้คนเดียวเท่านั้น  ซึ่งไม่ผ่าน   Bill Gates เสนอ Window ซึ่งพอ Buffett ได้ฟังก็ร่ายยาวเลยว่า อ๋อ ระบบปฏิบัติในเครื่องคอมใช่ไหม แต่ Gates กลับตอบว่า เป็นหน้าต่างธรรมดา ๆ ซึ่งก็ไม่ผ่าน  Gates ยังเสนอ Firewall ด้วยซึ่งพอ Buffett ได้ฟังก็ร่ายยาวอีกครั้ง  แต่ Gates บอกว่าเป็นกำแพงกันไฟธรรมดาๆ  สุดท้าย สินค้าที่ชนะคือ หน้าต่างที่เป็นทีวีมีภาพหมาเห่า  เรื่องต่อมา วันหนึ่ง Buffett เห็นหุ้น Internet แล้วอยากซื้อเลยโทรไปปรึกษากับ Munger แต่ Munger ไม่เห็นชอบด้วย  Buffett อยากซื้อหุ้นตัวนั้นมากเลยโทรไปขอให้ Jamie Lee Curtis (นางเอกเรื่อง True Lies) ซึ่ง Munger ชื่นชอบโทรไปเกลี้ยกล่อม Munger ให้   เรื่องต่อมา Buffett ตีปิงปองกับนักปิงปองเด็กชาวจีน ซึ่ง Buffett แพ้ตลอด  Buffett เลยติดสินบนให้เด็กคนนี้ยอมแพ้เป็นเงิน $ 2 แต่เด็กไม่ยอมแพ้และชนะ Buffett เช่นเดิม ข้อความสรุปก็คือ ทุกวันนี้เงินแค่ $ 2 ซื้ออะไรไม่ได้อีกแล้ว  Company movies ยาวประมาณ 1 ชม.ครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB

โพสต์ที่ 4

ครั้นพอถึงเวลา 9.30 น. Buffett, Munger และคณะกรรมการอย่าง Bill Gate, Tom Murphy, Don Leeough ก็เดินเข้ามา  ปีนี้ Buffett เริ่มต้นงานด้วยการประกาศถึงการซื้อกิจการบริษัท Iscar ซึ่งเพิ่งมีการเซ็นสัญญาเมื่อวาน  Buffett บอกว่า deal นี้เป็น deal ที่ Munger กระตือรือร้นไม่น้อยไปกว่าตัวเขา  Munger ชื่นชมคุณภาพของผู้บริหารบริษัท Iscar เป็นอย่างมากว่าเก่งและยังอายุน้อย  การซื้อกิจการครั้งนี้เป็นการซื้อกิจการซึ่งตั้งอยู่นอกประเทศอเมริกาเป็นครั้งแรก  

ต่อไปนี้เป็นตัวอย่างคำถามครับ :

คำถาม : สำหรับธุรกิจวัฏจักรอย่างเช่นน้ำมัน ควรจะมีระบบให้ผลตอบแทนแก่ผู้บริหารอย่างไร เพื่อไม่ให้เกิดการจ่ายผลตอบแทนเป็นจำนวนสูงเกินไปในช่วงที่ธุรกิจบูม และไม่ให้เกิดการจ่ายผลตอบแทนเป็นจำนวนต่ำเกินไปในช่วงที่ธุรกิจย่ำแย่
Buffett ตอบ : ถ้าเราเป็นเจ้าของกิจการบริษัททองแดง เราจะวัดประสิทธิผลของผู้บริหารจากต้นทุนการผลิต ไม่ใช่ราคาทองแดง เนื่องจากผู้บริหารสามารถควบคุมการดำเนินงานได้ แต่ไม่สามารถควบคุมราคาตลาดได้  การให้ผลตอบแทนควรจะดูจากสิ่งที่ผู้บริหารสามารถควบคุมและส่งผลกระทบได้   Buffett ยังบอกด้วยว่า ความริษยาเป็นสิ่งที่โง่เขลาที่สุดในบรรดาบาปร้ายแรงเจ็ดประการ  เมื่อไรก็ตามที่คุณรู้สึกริษยาคนอื่น คุณจะรู้สึกเป็นทุกข์  ในขณะที่บาปประเภทอื่น ๆ อย่างเช่น ความตะกละ คุณจะไม่รู้สึกเป็นทุกข์ แต่กลับรู้สึกเป็นสุข

WEB

โพสต์ที่ 5

คำถาม : ปัจจุบัน กองทุนประเทศ ซึ่งเป็นกองทุนปิดมักจะซื้อขายกันที่ราคาสูงกว่า NAV มันสมเหตุสมผลหรือไม่ ?
Buffett ตอบ : พรีเมี่ยมที่เกิดกับกองทุนปิด โดยมากจะเป็นเรื่องไม่สมเหตุผล  ถ้าผมจะซื้อกองทุนปิดที่ราคา 1.2 เท่าของ NAV  ผมต้องเชื่อมั่นว่า ผู้จัดการกองทุนดังกล่าวมีความสามารถเป็นเลิศ

คำถาม : คุณได้เรียนรู้อะไรเกี่ยวกับ การลงทุนในเทคโนโลยีบ้าง ?
Buffett ตอบ : ผมรู้เรื่องเทคโนโลยีมากพอจนทำให้รู้ว่าตัวเองไม่ได้รู้เรื่องเกี่ยวกับเทคโนโลยีมากนัก  เราเข้าใจขอบข่ายความสามารถของเรา  อย่างบริษัท Iscar (ที่พึ่งซื้อมา) จะเติบโตขึ้นอีกใน 5 ถึง 10 ปีข้างหน้า แต่ตัวปัจจัยพื้นฐานจะไม่แตกต่างไปจากเดิม  ในทางตรงกันข้าม ตลอดช่วง 5 ถึง 10 ปีที่ผ่านมา ธุรกิจเทเลคอมมีการเปลี่ยนแปลงไปอย่างมาก  Munger เคยพูดว่า เรามีกล่องอยู่ 3 กล่องคือ In, Out และ Too Hard

คำถาม : คุณคิดอย่างไรต่อการลงทุนในเอธานอล ?
Buffett ตอบ : เรามองไม่ออกว่า ผลตอบแทนต่อเงินลงทุนในธุรกิจเอธานอลจะเป็นอย่างไรในช่วง 5 ถึง 10 ปีข้างหน้า  ผมไม่รู้ว่ารัฐบาลจะมีการควบคุมการผลิตและการใช้เอธานอลอย่างไร และมันจะเปลี่ยนแปลงไปหรือเปล่า  ผมรู้แต่ว่าธุรกิจเอธานอลกำลัง Hot ซึ่งโดยปกติแล้ว ถือเป็นสัญญาณที่ไม่ดี  ที่ผ่านมา ธุรกิจแปรรูปเกษตรกรรมให้ผลตอบแทนต่อเงินลงทุนต่ำ  ผมมองไม่ออกว่า คุณจะสร้างความได้เปรียบเชิงแข่งขันขึ้นมาได้อย่างไร ?

WEB

โพสต์ที่ 6

คำถาม : สินค้าโภคภัณฑ์กำลังอยู่ในภาวะฟองสบู่หรือเปล่า ?
Buffett ตอบ : จุดเริ่มต้นของแนวโน้ม มักจะถูกผลักดันจากอุปสงค์ อุปทาน แต่ต่อมา การเก็งกำไรก็จะเข้ามาแทนที่  มีคำพูดเก่าแก่คือ คนฉลาดเข้าไปตั้งแต่ตอนแรก ๆ แต่คนเขลาจะเข้ามาร่วมวงด้วยในตอนท้าย  ผมคิดว่าตอนนี้ ทั้ง Commodity และอสังหาริมทรัพย์มีกิจกรรมการเก็งกำไรกันมาก  แต่ใครจะไปรู้ว่า มันจะไปได้ไกลแค่ไหน

คำถาม : คุณคิดว่า เทคโนโลยีใหม่ ๆ ทำให้ศักยภาพการทำกำไรของธุรกิจสื่อลดลงอย่างถาวรหรือไม่ ?
Buffett ตอบ : ผู้คนต้องการรับรู้ข่าวสารและความบันเทิงเสมอ  อย่างไรก็ตาม เรามีตาแค่สองข้างและมีเวลาแค่ 24 ชม. แต่ก่อน สื่อหลัก ๆ มีแค่โรงภาพยนตร์ท้องถิ่น, วิทยุ และหนังสือพิมพ์  แต่ตอนนี้ มีสื่อมากมายให้เลือก  เมื่อไรก็ตามที่มีคู่แข่งขันเข้ามามากขึ้น ศักยภาพของธุรกิจนั้น ๆ ก็จะเสื่อมถอยลง  แม้หนังสือพิมพ์จะยังมีผลกำไรสูงอยู่ แต่มันก็เป็นตัวเลขที่ลดต่ำลง  อนาคตของธุรกิจหนังสือพิมพ์และสถานีโทรทัศน์ไม่ได้ดีเหมือนอย่างแต่ก่อนแล้ว

คำถาม : ข้อดีของ Contrarian ( การสวนกระแส ) คืออะไร ?
Buffett ตอบ : Contrarian ไม่ใช่สิ่งถูกหรือผิด  คุณควรเสาะหาข้อมูลและวิเคราะห์เพื่อหาข้อสรุป   หากข้อมูลดังกล่าวเป็นสิ่งสำคัญแต่เรารู้ไม่ได้  ลืมมันซะ  ถ้าเรารู้ได้ แต่มันไม่ใช่สิ่งสำคัญ มันก็ไม่มีความหมายอะไร   สิ่งที่เราต้องการคือข้อมูลที่สำคัญและเราสามารถรู้ได้  จำไว้ว่า ตลาดไม่ใช่ผู้นำทางแต่เป็นทาสรับใช้  มั่นใจให้ได้ว่า ข้อมูลของคุณนั้นถูกต้อง จากนั้นใช้วิจารณญาณอันสมเหตุสมผลกับมัน  แค่นี้คุณก็จะสามารถทำเงินได้มากมาย ในขณะที่คนอื่น ๆ กำลังพบเจอวิกฤต

คำถามคำตอบเต็ม ๆ อ่านได้จาก www.bankstocks.com ครับ

WEB

โพสต์ที่ 7

หลังงานประชุมก็เป็นการเข้าคิวขอลายเซ็นจาก Buffett และ Munger ซึ่งการขอลายเซ็นนี้จัดขึ้นสำหรับผู้ถือหุ้นชาวต่างชาติ ซึ่งข้ามน้ำข้ามทะเลมาเท่านั้น   ปีที่แล้ว ผมให้ Buffett เซ็น The New Buffettology ฉบับแปล และให้  Munger เซ็น Poor Charlies Almanack  ปีนี้ผมให้ Buffett เซ็น The Essays of Warren Buffett และ The Intelligent Investor   Munger เซ็น Damn Right !  กับ แบ้งค์ $ 1,000,000,000   ตอนผมยื่นแบ้งค์พันล้านให้ Munger   Munger ดูแบ้งค์แล้วก็ส่งเสียง อืม อือ อยู่สักพัก ถึงจะเซ็นชื่อลงไป   ผมเดาสนุก ๆ ว่า Munger คงจะตกใจที่คนหน้าตาบ้านนอกอย่างผม รวยน้อยกว่าเขานิดเดียว   ปีนี้พิเศษ เพราะ Bill Gates มาร่วมนั่งเซ็นชื่อด้วย  ผมก็เลยให้ Gateห เซ็นแบ้งค์พันล้านอีกใบ  จบจากตรงนี้ ผู้ถือหุ้นก็พากันไปงานเลี้ยงบาบีคิวที่ Nebraska Furniture Mart ครับ   ปีนี้ Buffett ไม่มาเลย  งานเลี้ยงพวกนี้ในช่วงปีหลัง ๆ  Buffett จะไม่ค่อยมาปรากฏตัว เพราะอายุมากแล้วคนก็เยอะมาก    อย่างที่ NFM  ปีที่แล้ว Buffett ก็มาแค่ 5 นาทีเองครับ

WEB

โพสต์ที่ 8

วันอาทิตย์ Borsheims ปิดร้านให้เฉพาะผู้ถือหุ้นเข้ามาซื้อของ  ปีนี้ Gates มานั่งเล่น Bridge กับผู้ถือหุ้นด้วย  ส่วน Buffett ก็เดินไปเดินมาครับ

ตอนค่ำ Steakhouse ร้านโปรดของ Buffett คือ Gorats เปิดร้านให้เฉพาะผู้ถือหุ้นที่จองโต๊ะไว้เข้าไปทาน Steak (ต้องจองวันที่ 1 เมษายนเพียงวันเดียว)  ร้านไม่ใหญ่ ตั้งแต่ช่วง 4 โมงเย็นถึง 4 ทุ่ม เพียง 6 ชม.มีผู้ถือหุ้นเข้ามาทานกันกว่า 1,000 คน   คนเยอะมาก Buffett และ Munger จะเข้าไปทานกันในห้องแยกต่างหาก  เมนูที่คนส่วนใหญ่สั่งคือ Warren  Buffetts Favorite ซึ่งเป็น T-bone น้ำหนัก 22 ออนซ์ (เข้าใจว่าประมาณ 6 ขีดกว่า)  อร่อยมากครับ  ทำเอาผมติดใจเลย  ระหว่างที่ทาน ผมเห็น Don Keough กรรมการ Berkshire อดีตรองประธาน Coke  นั่งอีกโต๊ะหนึ่ง  คนนี้ตอนหนุ่มๆ เป็นเพื่อนบ้าน Buffett   Buffett เคยชวนให้เอาเงินมาลงทุนกับเขา $ 10,000  แต่ Keough ไม่เอาด้วยเพราะไม่มีเงินพอและไม่กล้าให้เงิน $ 10,000 แก่คนที่ไม่ได้ทำงานอะไรอย่าง Buffett   Keough ยังเสียดายไม่หายเพราะถ้าลงทุนไปตอนนั้น ตอนนี้ $ 10,000 ก็จะกลายเป็นเงิน $ 400 ล้านแล้ว  จบแล้วครับ

ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 917

โพสต์ที่ 9

ผมยังประทับใจอยู่เลยครับคุณ WEP ทัศนะความริษยาของ Buffett
เอาภาคภาษาอังกฤษมีให้อ่านครับ..

CM: We don't do well when we sit on comp committees. At Salomon
           Brothers, Warren was on the comp committee. When he remonstrated
           softly regarding how much some people were paid, he was outvoted. I
           think a lot of this isn't driven by greed, but rather by envy. Pay a
           guy $2 million, and he's happy--until he learns that the next guy
           got $2.1 million. Then he's miserable.

WB: I've always believed that of all the seven deadly sin, envy is
           the silliest. When you're envious, you're making yourself miserable.
           At least with the other deadly sins, you're enjoying yourself. Some
           of the best times Ive ever had have come during sustained rounds of
           gluttony. And I won't even get into lust. But when you're envious,
           you feel miserable.
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 167

โพสต์ที่ 10

อ่านมันจริงๆครับ .. ลุงบัฟเฟต์นี่ยังสุดยอดเหมือนเคย
แล้วก็ขอบคุณพี่ WEB ด้วยครับ ที่ถ่ายทอดออกมาได้อรรถรสสุดๆ ...
ปล. หนังสือเล่มใหม่จะออกเมื่อไหร่ครับ .. อยากอ่านแล้ว  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
+++

โพสต์ที่ 11

เยี่ยมครับ
:lol:
...."เวลา"   คือสินทรัพย์ที่มีค่ามากที่สุด...
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

เยี่ยมจริงๆครับ
ทั้งลุงบัฟฟ์
และคุณ WEB
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
bennn

โพสต์ที่ 13

สนุกมากครับคุณ WEB เล่าได้เยี่ยมครับ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ
yop

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ คุณ WEB
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 16

:cool:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 17

8) ผมว่าสำนวนของพี่เวบ นี่เนี๊ยนเนียนนะครับ
    ฉบับแปล ต้องทำเป็นทางการหน่อย
    เลยสู้สำนวนธรรมดา แบบธรรมชาติอย่างนี้ไม่ได้
    (หลอกชม อ่ะครับ จะให้แปลหัวฟูให้ได้ ฮุ..ฮุ..)
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
thana1823

โพสต์ที่ 18

Grahamian

โพสต์ที่ 19

ขอขอบคุณพี่WEBที่ช่วยเล่าปรสบการณ์ดีๆให้ฟังครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณคุณ Gump ที่ตั้งกระทู้ (พี่เหยินสับขาหลอกเก่งมาก)
ขอบคุณพี่ WEB สำหรับการถ่ายทอดประสบการณ์ที่สุดยอด
(ตอนเด็กๆ ผมชื่นชม Bill Gates ตอนนี้ผมชื่นชม Warren Buffett
ถ้าได้เจอทั้ง 2 คนพร้อมกัน คงสุดยอดมากๆ)
ขอบคุณพี่ลูกอิสานสำหรับ version ภาษาอังกฤษ

อ้อ...ขอถามพี่ WEB นิดนึงครับ
เซ็นแบงค์ $ 1 billion เนี่ยคืออะไรเหรอครับ อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ
เป็นแบงค์ปลอมที่พี่ WEB เตรียมไปด้วยเหรอครับ...
"Winners never quit, and quitters never win."
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 21

ไปดูคำถามทั้งหมดในงานนี้ได้ที่นี่ครับ

http://www.bankstocks.com/print.asp?id=9880952

ข้างล่างนี่เป็นคำถามที่ผมชอบครับ

[quote]If you were starting out with $1 million today, what strategy would you follow?

ถ้าให้คุณเริ่มต้นใหม่วันนี้ด้วยเงินหนึ่งล้านเหรียญ คุณจะใช้กลยุทธแบบไหนในการลงทุน

WB: We started out almost 50 years ago to the dayMay 4, 1956, with $105,000. You dont need to have a lot of great ideas. Id follow the same strategy we follow now, although wed be able to look at smaller stocks than we look at now. Wed have a tougher time finding businesses to buy, since sellers wouldnt know about us. Charlie started out in real estate. In real estate, you dont need a lot of capital to start out with, because you can leverage your brainpower. But our basic process wouldnt have been different. I may have been 100% in Korean stocks.
Wed look for something that was mispriced and underowned.

WB: เราเริ่มต้นเมื่อ 50 ปีที่แล้วพอดี  เมื่อวันที่ 4 พฤษภาคม 1956 ด้วยเงิน $105,000  คุณไม่จำเป็นที่จะต้องมีไอเดียเด็ดๆเยอะแยะ ผมก็ยังคงจะใช้วิธีการลงทุนแบบเดิมที่ทำอยู่ แต่เราจะสามรถที่จะซื้อหุ้นของบริษัทที่มีขนาดเล็กกว่าที่เราต้องซื้อตอนนี้ได้(NT:เงินลงทุนของBirkshine ใหญ่มาก ทำให้การลงทุนในบริษัทเล็กๆ ถึงแม้จะกำไรแต่จะไม่ช่วยให้ผลงานBirkshineของดีขึ้น)  เราคงจะหาซื้อธุรกิจได้ยากกว่าเดิมเพราะว่าคนขายคงไม่รู้จักเรา  Charlie เริ่มต้นที่ธุรกิจอสังหาริมทรัพท์ ธุรกิจนี้ไม่ต้องใช้เงินลงทุนมากนัก แต่ใช้สมองเป็นหลัก  แต่วิธีการขั้นตอนการลงทุนของเราคงไม่เปลี่ยนไป ผมอาจจะลงทุน 100%ในตลาดหุ้นเกาหลีก็ได้

เรามองหาสิ่งที่มีราคาไม่เหมาะสมและไม่ค่อยมีใครสนใจ

CM: Finding a single investment that will return 20% per year for 40 years tends to happen only in dreamland. In the real world, you uncover an opportunity, then you compare other opportunities with that. And you only invest in the most attractive opportunities. Its all about opportunity cost. The game hasnt changed at all. Thats why modern portfolio theory is so asinine.
If Warren were starting today, hed put together a concentrated portfolio. Your 1 or 2 best ideas are way better than the rest. So when you act, youre thinking about how the alternatives compare to your best idea. But you dont want to own your 10th-best idea when you can use that cash to invest in your best idea

CM:หาการลงทุนเพียงครั้งเดียวที่ให้ผลตอบแทน 20% ต่อปีเป็นเวลา 40 ปีคงจะเกิดขึ้นในความฝันเท่านั้น ในโลกแห่งความเป็นจริง คุณค้นพบโอกาศในการลงทุนแล้วคุณก็เปรียบเทียบมันกับการลงทุนอื่นๆ  แล้วคุณก็ลงทุนในโอกาศที่ดีน่าสนใจ ทั้งหมดนี้มันก็คือเรื่องของค่าเสียโอกาศ วิธีการเล่นไม่ได้เปลี่ยนไปเลย นั่นทำให้ทฤษฎี modern portfolio ไม่เข้าท่า

ถ้า Warren เริ่มต้นใหม่วันนี้ เขาคงจะเริ่มสร้างพอร์ทใหม่ที่ลงทุนอย่างเน้นๆ(NT:ไม่กระจายการลงทุน) ไอเดียที่เยี่ยมยอดสัก 1-2 อย่างยังไงก็ดีกว่าไอเดียธรรมดาทั่วๆไป ตอนที่คุณตัดสินใจคิดก่อนว่าเมื่อเทียบกับไอเดียสุดยอดของคุณแล้วไอเดียอื่นๆเป็นอย่างไร แต่คุณไม่ต้องการเอาเงินไปลงทุนในไอเดียสิบอย่างในเมื่อคุณสามารถใช้เงินนั้นลงทุนไอเดียที่ยอดเยี่ยม
WEB

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณทุกท่านเช่นกันครับ  ทีแรกผมว่าจะไม่โพสแล้วกลัวคนหาว่าบ้า ไปแล้วไปอีก  :lol:

น้อง yoyo หนังสือคงต้องอีกพ้ากหย่ายนะครับ ตอนนี้ผมกำลังเกรียจคร้านแบบเรื้อรังครับ

คุณ HVI ครับ แบ้งค์พันล้านที่ว่าเป็นแบ้งค์ปลอมที่ผมเตรียมไปครับ  แฮะ แฮะ เท่ากับว่าตอนนี้ ผมมีสามพันล้านแล้ว   :lol:  พอดีโพสรูปไม่เป็น ไม่งั้นจะโพสให้ดูครับ

โพสต์ที่ 23

[quote="WEB"]
คุณ HVI ครับ แบ้งค์พันล้านที่ว่าเป็นแบ้งค์ปลอมที่ผมเตรียมไปครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณท่าน WEB และท่านอื่นๆที่เข้ามาแจมด้วยครับ
รักในหลวงครับ

โพสต์ที่ 25

แบงค์แรกเป็นลายเซ็นของ Bill Gates

รูปภาพ

:cool: :cool: :cool:

โพสต์ที่ 26

แบงค์ที่สองเป็นลายเซ็นของ Charlie Munger

รูปภาพ

:cheers:  :cheers:  :cheers:

โพสต์ที่ 27

และปิดท้ายด้วยลายเซ็นของ Warren Buffett

รูปภาพ

:pray:  :pray:  :pray:
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 28

กระทู้นี้ของ saveeee :cheers:
I do not sleep. I dream.
offshore-engineer
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 29

[quote="WEB"]ขอบคุณทุกท่านเช่นกันครับ
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 30

ขอรบกวนถามพี่เว็บด้วยครับว่าปัจจุบันหุ้น Berkshire Hathaway หุ้นละประมาณกี่ดอลลาร์ครับ
รักในหลวงครับ
โพสต์โพสต์