การประชุมผู้ถือหุ้น SE-ED

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sr
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าท่านใดเข้าประชุมบ้าง? มีอะไรน่าสนใจหรือไม่?
โดยเฉพาะปัญหาของหาย
ช่วยเล่าให้ฟังหน่อย   ขอบคุณครับ
thana1823
Verified User

โพสต์ที่ 2

เห็นคุณทนงบอกของหายเป็นเรื่องธรรมชาติของธุรกิจค้าปลีก  ท่านบอกจัดทีมจัดการเรื่องนี้อยู่โฟกัสไปที่การขโมยเป็นทีมหรือเป็นอาชีพ  ขโมยแบบชั่ววูบนั้นยังไม่เน้นจัดการ    การดำเนินงานนี้ต้องใช้ต้นทุนในการจัดการด้วย

นอกจากนี้มีคุยเรื่องโรงเรียนเพลินพัฒน์  คณะกรรมการยืนยันว่าเป็นการลงทุนที่เน้นผลตอบแทน มิใช่ทำเพื่อการศึกษาหรือ การกุศล  

การกระจายสาขาขึ้นอยู่กับกฏหมายโซนนิ่งเสียมาก  เพราะเราโตไปพร้อมกับซูเปอร์สโตร์  

เป็นไปได้ที่กำไรจะเพิ่มขึ้นจากระบบลอจิสติกที่ลดต้นทุน
และกำไรจากการเพิ่มบริการเสริมอื่นๆ  และการกระจายสาขาอีก 20- 30 สาขาในปีนี้

กรรมการจากแกรมมีกล่าวว่า  มองซีเอ็ดเป็นธุรกิจลอจิสติก และยังบอกอีกว่าธุรกิจรีเทลที่มีลอจิสติกแล้วจะได้เปรียบคู่แข่งมากจึงเข้ามาถือหุ้น  ไม่ได้เน้นประเด็น
ซินเนอร์จี ระหว่างแกรมมีกับซ๊เอ็ด  แต่อาจมีในอนาคต

พนักงานต้อนรับดีที่สุดเท่าที่ประชุมมาเปรียบเทียบกับหลายๆที่   น้องคนที่แจกบัตรลด se-ed ที่เป็นนิสิตหน้าตาน่ารักมาก   มีเจ้าหน้าที่นำกาแฟมาเสริฟให้ถึงในห้องประชุม    คุณทนงและกรรมการตอบคำถามอย่างตรงไปตรงมาและเต็มใจ

ในความเห็นส่วนตัวหากบัฟเฟตต์รู้จักหุ้นนี้เข้าจะซื้อแน่นอน  ชื่อคุณทนงจะไปอยู่ในจดหมายประจำปีของเบิร์กไชร์แน่
ภาพประจำตัวสมาชิก
david
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

[quote="thana1823"]กรรมการจากแกรมมีกล่าวว่า  มองซีเอ็ดเป็นธุรกิจลอจิสติก และยังบอกอีกว่าธุรกิจรีเทลที่มีลอจิสติกแล้วจะได้เปรียบคู่แข่งมากจึงเข้ามาถือหุ้น  เป็นไปได้ที่กำไรจะเพิ่มขึ้นจากระบบลอจิสติกที่ลดต้นทุน

ในความเห็นส่วนตัวหากบัฟเฟตต์รู้จักหุ้นนี้เข้าจะซื้อแน่นอน
1.My Facebook page, https://www.facebook.com/pages/Kitichai ... 5514051589.
2.U may follow my stock comment via http://twitter.com/value_talk
3.กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
thana1823

โพสต์ที่ 4

คุณ david ไปประชุม cawow มาหรือเปล่าช่วย update ในร้อยคนร้อยหุ้นหน่อยครับ
david

โพสต์ที่ 5

thana1823 เขียน:คุณ david ไปประชุม cawow มาหรือเปล่าช่วย update ในร้อยคนร้อยหุ้นหน่อยครับ
Nothing much,few shareholders attended.
1.My Facebook page, https://www.facebook.com/pages/Kitichai ... 5514051589.
2.U may follow my stock comment via http://twitter.com/value_talk
3.กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
sittc

โพสต์ที่ 6

[quote="thana1823"]

พนักงานต้อนรับดีที่สุดเท่าที่ประชุมมาเปรียบเทียบกับหลายๆที่
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 7

การประชุมSE-EDครั้งนี้เป็นการประชุมที่ยาวนานที่สุดในบรรดา9บริษัทที่ผมเข้าประชุมมา และเป็นการประชุมที่ประทับใจที่สุดด้วย :D
ทั้งการมาต้อนรับถึงที่จอดรถ :shock:  
ความมีส่วนร่วมในความเป็นเจ้าของของผู้ถือหุ้นที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็น และถามคำถามอย่างสร้างสรรค์
รวมทั้งการเอาใจใส่ผู้ถือหุ้นของผู้บริหารในการตอบทุกคำถามอย่างตรงไปตรงมา

ผมประชุมอยู่สามชั่วโมงครึ่งก็ยังไม่เสร็จ :!:  พอดีติดธุระก็เลยต้องกลับก่อน :(  ไม่ทราบว่าประชุมกันถึงสองทุ่มเหมือนอย่างที่คุณทนงอนุญาติไว้หรือเปล่า :lol: (เริ่มประชุม บ่ายสอง)
"Price is what you pay. Value is what you get."
thana1823

โพสต์ที่ 8

ถึงหกโมงครึ่งครับ
Kao

โพสต์ที่ 9

ประชุมกัน4ชั่วโมงครึ่ง :shock:  
ผมไปSFไม่ถึง30นาทีท่านประธานก็รีบปิดประชุมแล้วครับ :evil:

คุณthana1823นั่งอยู่ตรงไหนครับ
ผมคือคนที่ให้ข้อสังเกตว่าSE-EDจะมีกำไรมากในปีที่เป็นเลขคู่น่ะครับ :oops:
"Price is what you pay. Value is what you get."
thana1823

โพสต์ที่ 10

นั่นอยู่ด้านหน้าซ้ายครับ มากันกลุ่ม 4 คนครับ

ผมจำคุณได้แล้วที่มากับแฟน คำถามคุณคำถามแรก
ฮากันทั้งห้องประชุม  ยินดีที่ได้รู้จักครับ ปีหน้าหวังว่า
จะได้เจอกันอีก  ขอบคุณสำหรับคำถามที่มีประโยชน์
หลายๆคำถามครับ
bangkokwu

โพสต์ที่ 11

ไม่ทราบว่า เพื่อนผู้ถือหุ้นมองเรื่องผลตอบแทนกรรมการยังไง
ผมว่า จ่ายน้อยไปสักหน่อยนะครับ เกรงว่าจะถูกคู่แข่งดึงตัวได้
ถ้าเป็นไปได้น่าจะมีการผูกกับผลประกอบการ ถ้าจะให้ดี น่าจะผูกกับผลประกอบการย้อนหลังด้วย
Kao

โพสต์ที่ 12

[quote="thana1823"]นั่นอยู่ด้านหน้าซ้ายครับ มากันกลุ่ม 4 คนครับ

ผมจำคุณได้แล้วที่มากับแฟน คำถามคุณคำถามแรก
ฮากันทั้งห้องประชุม
Kao

โพสต์ที่ 13

bangkokwu เขียน:ไม่ทราบว่า เพื่อนผู้ถือหุ้นมองเรื่องผลตอบแทนกรรมการยังไง
ผมว่า จ่ายน้อยไปสักหน่อยนะครับ เกรงว่าจะถูกคู่แข่งดึงตัวได้
ถ้าเป็นไปได้น่าจะมีการผูกกับผลประกอบการ ถ้าจะให้ดี น่าจะผูกกับผลประกอบการย้อนหลังด้วย
ผมว่าSE-EDจ่ายน้อยมากครับ เมื่อเทียบกับบริษัทอื่นๆในอตสาหกรรมเดียวกัน ทั้งในด้านยอดขายและกำไร

ส่วนตัวผมไม่ค่อยกังวลเรื่องการถูกคู่แข่งดึงตัวสักเท่าไร เนื่องจากกรรมการเกือบทั้งหมดเป็นเพื่อนกันมาตั้งแต่สมัยเรียนวิศวจุฬาฯ โดยร่วมกันก่อตั้งSE-ED ซึ่งมีความผูกพันธ์กันมานานกว่า30ปี และยังเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่อีกด้วย

ดังนั้น ถ้าบริษัทเจริญเติบโตขึ้น มีกำไรมากขึ้น ก็จะสะท้อนมาในรูปของเงินปันผลและราคาหุ้น

ผมล่ะนับถือผู้บริหารSE-EDจริงๆ :bow:
thana1823

โพสต์ที่ 14

ผมคนตัวดำๆใส่เสื้อแดง (อีกาคาบพริก ) ครับ  ไม่ได้ถามอะไรในที่ประชุมครับ  ปีหน้าเจอกันครับ
sonus

โพสต์ที่ 15

ขออนุญาตถามต่อเรื่องซึเอ็ดนะครับ พอดีวันนี้ไปเดินที่โลตัสพระราม 4 มาเข้าไปในร้านซีเอ็ด คนเยอะพอสมควร โดยเฉพาะตรงด้านที่แผงนิตยสารและหนังสือพิมพ์ คนจำนวนมากไปเปิดอ่านโดยไม่มีท่าทีว่าคิดจะซื้อ (ผมก็เข้าไปแจมด้วย) เนื่องจากร้านกว้างมาก มีมุมที่นักอ่านไปนั่งกับพื้นอ่านหนังสือพ็อคเก็ตบุคอย่างเป็นล่ำเป็นสัน แล้วดูเหมือนว่าพนักงานก็ยินดีที่จะให้อ่านไปเท่าที่ต้องการ ดูแล้วชักสงสัยว่าการให้นักอ่านเข้ามายืนอ่านนั่งอ่านฟรีเป็นนโยบายของซีเอ็ดเพื่อสร้างความพึงพอใจให้ลูกค้าด้วยหรือไม่ และถ้าเกิดแบบนี้มากๆ จะกระทบต่อยอดขายหรือไม่ หรือบริษัทอาจมองว่าคนที่เข้ามาอ่านฟรีซัก 10 คน อาจมีซัก 1-2 คนที่ซื้อหนังสือก็น่าพอใจแล้ว แค่สงสัยน่ะครับ
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 16

^
^
^
พอดีเจอกระทู้นี้เลยครับ
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic ... 31723.html

แต่ใจยังไม่อยากตัดสินครับว่าคนที่ยืนอ่านนั่นเป็น Potential Customer หรือไม่
เพราะบางทีก่อนซื้อผมก็เปิดอ่านเนื้อหาคร่าว ๆ เหมือนกัน แต่ยังไม่ถึงกับนั่งอ่าน

แต่จะไม่ชอบเลยอยู่สองกรณีครับ
- ทำหนังสือโทรม
- วางหนังสือไม่คืนที่ ไปบังปกเล่มอื่น
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 17

ร้านหนังสือน่าจะยินดีให้อ่านฟรีนะครับ
เพราะในระยะยาวนี้ วิธีนี้เป็นการสร้างความภักดีต่อร้านอย่างมาก
เพราะหากคนเหล่านี้ต้องการจะซื้อหนังสือ ก็แน่นอนว่าจะซื้อจากร้านที่คุ้นเคยอยู่แล้ว

เป็นการยอมเสียประโยชน์ระยะสั้น เพื่อผลประโยชน์ที่มากกว่าในระยะยาวครับ

ลองจินตนาการว่าเราเข้าร้านหนังสือร้านนึง เปิดอ่าน แล้วพนักงานเข้ามาบอกว่าไม่อนุญาติให้อ่านซิครับ เราคงเข้าร้านนั้นเป็นครั้งสุดท้าย :evil:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 18

จริงครับ คุณลูกอิสาน ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบยืนอ่านหนังสือที่ร้านSE-ED(เข้าบางครั้งเป็นชั่วโมง) ที่เดินเข้าร้านเพราะตาและหัวมันเหงา อยากหาอะไรอ่าน ทั้งที่จ.เลย ไม่มีSE-ED ต้องไปซื้อไม่ขอนแก่นก็อุดร แต่เขาก็ได้เงินจากผมไปแล้วก็หลายหมื่นนะครับ
ปล.แต่ยินดีจ่าย :wink:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
007-s

โพสต์ที่ 19

ร้านหนังสือ ต้องยินดีอย่างยิ่ง ด้วยซ้ำ ที่มีคนมายืนอ่าน มากๆนะคะ

เพราะซื้อหนังสือน่ะ ไม่ใช่ เหมือน ซื้อ โดนัท หรือ หนมปังนะคะ คิดว่างั้นนะ
มันต้องเปิดอ่านดูก่อนว่า โดนมั้ยน่ะคะ

พวกไอติมแพงๆ สมัยนี้ ยังต้องมีให้ชิม ก่อนเลือกสั่งเลย

ดิฉันก็ไป ยืนอ่าน ครั้งล่ะนานๆ อยู่บ่อยๆนะ se-ed น่ะ
ถ้าเจอที่ชอบก็จะซื้อ ยังไม่ชอบมาก ก็ไว้รอบหน้า

วันนี้ก็เพิ่งไป ซื้อมา 4 เล่ม  :D
New Analyst

โพสต์ที่ 20

เรียน คุณ naris

ในวัน Oppportunity Day ที่เพิ่งผ่านมาเมื่อไม่นานนี้  คุณทนง ชี้แจงว่าในปี 2549 นี้  มีแผนงานจะเปิดสาขาที่ จ.เลย  

ผมเข้าใจว่าคงเป็นที่โลตัส ที่กำลังมีข่าวในหนังสือพิมพ์ว่าสร้างเสร็จแล้วโดยเช่าพื้นที่จากศุนย์การค้าเดิมแห่งหนึ่งกลางเมือง (จำชื่อไม่ได้)  แต่ยังติดเรื่องใบอนุญาติ  ซึ่งกำลังเคลียร์กันอยู่  และได้รับแรงต้านจากกลุ่มขายส่ง และร้านโชห่วยในตัวจังหวัด

ถ้าผ่านด่านใบอนุญาตได้  คุณ naris คงไม่ต้องข้ามจังหวัดไปซื้อหนังสืออีกต่อไปแล้ว
โพสต์โพสต์