$$.P/E Robinsต่ำมาก น่าสนรึป่าวครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อย..$$$

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
trillionaire
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 79

$$.P/E Robinsต่ำมาก น่าสนรึป่าวครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อย..$$$

Post no. 1

ต่ำสุดในตลาดเลย แค่0.3 ทำไมต่ำมากขนาดนี้ครับ มีอะไรผิดปกติรึป่าว ราคาน่าจะกระโดดไปมากกว่านี้2-3เท่านะ :oops:
ลินดา
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 2

คุณเศรษฐีค่ะ ( แหม คือ แปลไม่ออกเร้ยย รวยจริง ๆ :lol: )

ลองอ่านจากหลาย ๆ กระทู้ในเวปนี้นะคะ จะเห็นว่า PE ไม่ใช่คำตอบสุดท้ายของการเลือกลงทุนหุ้นแบบ VI ค่ะ ต้องดูส่วนประกอบอื่นอีกมากมาย อิฉันเองก็กำลังศึกษาอยู่ค่ะ ยังอยู่ชั้นประถมเลย เมื่อเทียบกับคนอื่น ๆ เขา :cry: เขาเป็นระดับดอกเตอร์ กันหมดแล้ว

แต่ทุกคนต้องมีก้าวแรก และก้าวแรกย่อมยากเสมอสำหรับทุกคน

ให้กำลังใจค่ะลองศึกษาดูนะคะ
Tough Time Never Last
But
Tough People Do
ลูกอิสาน2
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 3

ปกติ PE ตลาดตอนนี้ประมาณ 10 เท่า หากมี PE ต่ำมากๆ เช่น 0.3 เท่า แสดงว่าต้องมีอะไรผิดปกติครับ.....

ในกรณีนี้ เป็นกำไรที่เกิดจากการปรับโครงสร้างหนี้ครับ แต่ในการพิจารณาควรดูเฉพาะกำไรที่เกิดจากการดำเนินงานแท้จริงเท่านั้นครับ...

ในสภาวะไม่ปกติ PE ต่ำมากๆ เช่นนี้อาจเกิดขึ้นได้ครับ เช่น vng เคยซื้่อขายกันที่ PE 0.5-0.6 เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว...
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 21

Post no. 4

คุณ trillionaire
อย่างที่คุณลินดาว่าไว้ละครับว่า PE อาจจะเป็นส่วนหนึ่ง แต่ไม่ใช่เป็นคำตอบสุดท้าย
ไม่ทราบว่าคุณ trillionaire เห็นว่า robins มีจุดเด่นตรงไหนบ้างละครับ วันก่อนผมมีโอกาสแวะไปที่สาขารัชดา (เข้าใจว่าเป็นสาขาทำเงินที่สุดของ robins ) ทั้งๆ ที่เป็นวันเสาร์ ผู้คนที่เดินห้างไม่เยอะเท่าไหร่เลยครับ สงสัยคนจะไป carefour bigc lotus central the mall และ sf กันหมดหรือเปล่า

ผมลองสอบถามพนักงานดู เขาบอกว่า เขาขายให้ต่างชาติเยอะพอสมควรเหมือนกัน สงสัยวันก่อนทัวร์ยังไม่ได้ลงมั๊งครับ :wink:
Joey

Post no. 5

Khun Trillionaire,

My record shows EPS for 2Q = 0.26 or =0.52 for annualised EPS.
With current price of Baht 4.7 P/E should be = 4.7 / 0.52 = 9.04 krub.

I'm not sure how 0.3 is calculated. Sometimes P/E from newspaper or even WWW.set.or.th is wrong. As khun Thanwa mentioned P/E is not everything, pls check its financial statement.

P/E 0.3 looks impossible for any good stock.its ROE = 35% looks more interesting but it is bcos low equity and high debt. I think this is a turnaround story play.
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 6

ROBINS มีกำไรครึ่งปีจำนวน 290.97 ล้านบาทหรือ 0.26 บาทต่อหุ้นครับ
โดยมีรายได้พิเศษ คือ กลับรายการค่าเผื่อภาษีที่ขอคืนไม่ได้จำนวน 41.65 ล้านบาทครับ
ดังนั้นถ้ากำไรจากการดำเนินงานปกติจะเหลือ 249.32 ล้านบาท หรือ 0.22 บาทต่อหุ้น
จากราคาปิดเมื่อวันศุกร์ที่ 4.70 บาท P/E ก็ประมาณ 10.68 เท่าครับ ก็ไม่ถูกนะครับ
อีกทั้งบริษัทมีหนี้รวมสูงถึง 8529 ล้านบาท ขณะที่ทุนมีเพียง 1647 ล้านบาทเท่านั้น
สาขาของบริษัทแต่ละแห่งก็เสี่ยงต่อการไม่ต่อสัญญาเซ้งครับ เนื่องจากทุกสาขาของบริษัทเป็นการเซ้งที่ดินทุกสาขา ไม่มีที่ดินเป็นของบริษัทเลยครับ

Post no. 7

...ขอบคุณครับ...เมื่อคืนเพิ่งเข้าไปค้นประวัติดู...

บริษัทและบริษัทย่อยมีผลกำไรสุทธิหลังรายการพิเศษสำหรับรอบปีบัญชีสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2545 เป็นจำนวนเงิน 15,178.0 ล้านบาท เปรียบเทียบกับผลการดำเนินงานในช่วงเดียวกันของปี 2544 ที่มีผลขาดทุนสุทธิ 790.6 ล้านบาท อย่างไรก็ตาม หากพิจารณาเฉพาะผลประกอบการในปี 2545 โดยไม่รวมผลกำไรจากการปรับโครงสร้างหนี้ของบริษัทและบริษัทย่อยซึ่งจัดเป็นรายการพิเศษจำนวนรวม 14,794.3 ล้านบาทนั้น บริษัทและบริษัทย่อยจะมีผลกำไรสุทธิ 383.8 ล้านบาท เปรียบเทียบกับผลการดำเนินงานในช่วงเดียวกันของปี 2544 ที่มีผลขาดทุนสุทธิ 790.6 ล้านบาท

...เอาไว้จะมารบกวนถามใหม่ครับ... :roll:

Post no. 8

...สงสัยอ่านแต่หัวข้อกระทู้..วันนี้เลยมีคนไล่บวกเลยครับ...
...คงจะไปremind ให้นึกถึงอดีตหุ้นปั่นที่ถูกลืม...
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 49

Post no. 9

ณ.วันนี้ robins เริ่มน่าสนใจยังครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

Post no. 10

มีใครจำได้ไหมครับว่าช่วง 2542-2544 ทำไมถึงขาดทุนยับเยิน
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
naris
ผู้ติดตาม: 64

Post no. 11

ผมเห็นผลประกอบการเริ่มฟื้นเมื่อต้นปี  เลยเข้าไปดูงบ
แต่พอไปดูรายละเอียดก็เลยไม่ซื้อเพราะไม่ค่อยชอบเกี่ยวกับหนี้ทั้งหลายของเขา
ตั้งแต่ เจ้าหนี้ ลูกหนี้ และหนี้สงสัยจะสูญ เป็นตัวเลขไม่สวยเลย ถ้าจะซื้อแล้วถือยาวๆๆๆๆๆๆ แบบผม ก็ดูๆหนี้ๆไว้ด้วยนะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 12

บริษัทอะไร  มีหนี้เงินกู้เป็นพันล้านบาท  แต่ครึ่งปีเสียดอกเบี้ยไม่ถึงล้านบาท

แล้วถ้าบริษัทเสียดอกเบี้ยตามอัตราทั่วไป  กำไรจะเหลือเท่าไร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

Post no. 13

เดี๋ยวนี้โรบินสันสีลม ข้างในเหมือนห้างเซ็นทรัลทุกอย่าง ต่างกันแค่ชื่อร้าน
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สามัญชน

Post no. 14

จากวันนั้นถึงวันนี้ 2 เดือนกว่าๆเอง

robins ขึ้นจาก 5.20 มา 7.60 แหล่ว  เกิดอะไรขึ้น...... งง..
ขงเบ้ง
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 15

ผมว่า mbk ดีกว่า
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
booklover

Post no. 16

วันก่อนผมไปเดินที่สาขารัชดามา  สภาพภายในเรียกได้ว่าค่อนข้างดีทีเดียว แตกต่างจากคาร์ฟู  เยาฮัน  จัสโก้ในบริเวณเดียวกันความรู้สึกเหมือนเดินอยู่เซ็นทรัลน่ะครับ
ไม่รู้ว่าทางเซ็นทรัลโพสิชั่นไว้ตำแหน่งไหนนะครับ :?:

อืมใช่ผมลืมบอกไปปริมาณลูกค้าน้อยกว่า ห้างอื่นอย่างเห็นได้ชัดครับ :wink:
chansaiw
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 17

ใครรู้รายละเอียดของทั้ง central กาดสวนแก้ว กับ robin เชียงใหม่ บ้าง
รู้สึกคนจะชอบเดิน robin มากกว่า เพราะปรับปรุงใหม่ แต่ กาดสวนแก้วดูเหมือน ความนิยมจะลดลง แถมการปรับปรุงใหม่ๆการทำได้ไม่ค่อยดี ดูไม่เรียบร้อย
"Failure is the only way to start again intelligently"
Eak71

Post no. 18

chansaiw เขียน:ใครรู้รายละเอียดของทั้ง central กาดสวนแก้ว กับ robin เชียงใหม่ บ้าง
รู้สึกคนจะชอบเดิน robin มากกว่า เพราะปรับปรุงใหม่ แต่ กาดสวนแก้วดูเหมือน ความนิยมจะลดลง แถมการปรับปรุงใหม่ๆการทำได้ไม่ค่อยดี ดูไม่เรียบร้อย
Robinson ที่เชียงใหม่ปัจจุบันจะอยู่รวมกับ Central airport โดยที่ Robin เช่าที่ของ cpn อยู่ ในขณะที่ central กาดสวนเเก้ว central เช่าที่ของ กาดสวนเเก้วอีกที่ครับ

ผมเข้าใจว่าพื้นที่ที่ Robinson อยู่ปัจจุบันนี้ได้ถูก cpn ซื้อไปตั้งนานเเล้วเเต่เพิ่งถูกปรับปรุงใหม่ประมาณ 3 ปีที่ผ่านมา โดยการสร้างอาคารให้ใหญ่ขึ้นรวมที่จอดรถด้วย เดินเเล้วไม่อึดอัดเหมือนเเต่ก่อน ปัจจุบันจะเห็นร้านค้าสิ้นค้า Brand name ที่เห็นตาม central กทม. มาอยู่ที่นี่ด้วยทุกร้าน

ก่อนที่จะมีการปรับปรุงใหม่ พื้นที่ให้เช่าสำหรับร้านค้าของ cpn จะมีนิดเดียวอยุ่ด้านนอกของ robinson เเละมี Top อยู่ชั้นใต้ดิน ในตอนนั้นคนจะไม่มากเหนือนปัจจุบัน ตอนนี้การที่คนมากกว่ากาดสวนเเก้ว ก็เพราะว่าสถานที่ใหญ่ขึ้น ของมีให้เลือกมากขึ้น เดินเเล้วไม่อึดอัดเหมือนที่กาดสวนเเก้ว ผมคิดว่าด้วยเหตุผลที่ผมได้บอกนั้นทำให้ Robinson ได้รับผลพลอยได้ไปด้วย อย่างน้อยก็เป็นสาเหตุที่ผมไปเดินที่ central airport เเละ robinson บ่อยๆ เเต่ก่อนที่จะมีการปรับปรุงผมไปเดินที่ กาดสวนเเก้วเกือบทุกอาทิตย์ ทั้งๆที่ central airport อยู่ใกล้มากกว่ากาดสวนเเก้วมาก
ฅนนอกกะลา&ตาสว่าง
oatty

Post no. 19

ที่รัตนาธิเบศร์ โรบินสัน อยู่ในส่วนของ เซ็นทรัลทาวน์ ขายของทั่วไป นอกนั้นก็มี ท็อป โฮมเวร์ค โรงหนัง คนเข้าไปเยอะมากครับ รวมทุกส่วนนะครับ หาที่จอดรถยาก ผมว่าตอนนี้ยอดขายทั้งหมดน่าจะดีกว่า เดอะมอลล์งามฯ เพราะไม่มีปัญหาเรื่องรถติด มีสะพานกลับรถที่เข้าและออก
ล็อคหัวข้อ