รบกวนช่วยดูงบการเงินของบริษัทประกันภัยนี้หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ตาหมูอ้วน.
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนช่วยดูงบการเงินของบริษัทประกันภัยนี้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

เงินสดและเงินฝากสถาบันการเงิน                                                                        
                                                                                                                                                               บาท
30 มิถุนายน 2548 31 ธันวาคม 2547
เงินสด 413,080 565,328
เงินฝากธนาคารประเภทไม่กำหนดระยะเวลาจ่ายคืน 22,161,498 18,330,703
บวก   เงินฝากธนาคารประเภทจ่ายคืนเมื่อสิ้นกำหนดระยะเวลา         257,912,118 263,723,307
               รวม 280,486,696 282,619,338
หัก    เงินฝากธนาคารประเภทจ่ายคืนเมื่อสิ้นกำหนดระยะเวลา                และที่มีข้อจำกัดการใช้ (257,912,118) (263,723,307)
รวมเงินสดและเงินฝากสถาบันการเงิน 22,574,578 18,896,031

ทำไมบวกเข้าแล้วต้องหักออกด้วย แล้วสรุปว่าจริงๆมีเงินสดเท่าไรกันแน่ครับ

อ่านแล้วงงมากๆ ขอบคุณครับ :)
VI ฝึกหัด
green mile

โพสต์ที่ 2

สรุปแล้วคือมีเงินสดฝากธนาคารอยู่ประมาณ 280.47 ล้านบาทแต่ 257.92 ล้านบาทมีเงื่อนไขในการถอนครับ  หุ้นตัวนี้ผมเองก็สนใจอยู่เหมือนกันตรงที่มีเงินสดเยอะมาก เสียแต่ว่าเอาไปธนาคารมากไปหน่อย ไม่เข้าใจเหมือนกันว่ามีเหตุผลอะไร
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 3

หุ้นตัวนี้ผมเองก็สนใจอยู่เหมือนกันตรงที่มีเงินสดเยอะมาก เสียแต่ว่าเอาไปธนาคารมากไปหน่อย ไม่เข้าใจเหมือนกันว่ามีเหตุผลอะไร
ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับมีกรรมการประมาณ 2 คนเป็นกรรมการของธนาคารแห่งหนึ่ง ซึ่งเอาเงินของบริษัทไปฝากไว้เยอะๆหรือเปล่าครับ ผมลองอ่าน 56-1 ดู คิดว่าน่าจะใช่

ตอนนี้ช้อนได้นิดหน่อยแล้วครับ จะลองถือ Asset Play ดูบ้างครับ ปีหน้ามาดูผลกัน :)
VI ฝึกหัด
green mile

โพสต์ที่ 4

ผมชอบหุ้นตัวนี้ที่มีประวัติปันผลย้อนหลังสม่ำเสมอ ราคาหุ้นตอนนี้เทียบกับปันผลครั้งที่แล้วเกิน 7 %  P/BV ต่ำกว่า 0.5 เฉพาะเงินสดที่ฝากธนาคารก็เกินราคาหุ้นตอนนี้แล้วครับแต่มีข้อเสียในแง่สภาพคล่องต่ำมากๆ ถ้าซื้อแล้วต้องถือลืมไปเลย  หุ้นตัวนี้ผมถือแทนเงินฝากธนาคารเลยครับ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 5

คุณ green mile ครับ สงสัยต้องถือลืมเลยจริงๆ ฟันหลอมากๆ ครับ

กลัวเหมือนกันว่าจะมีเหตุวิกฤตเกิดขึ้น จะออกไม่ทัน

หรือว่าจะแช่งให้โดน Take Over ดีไหมครับ เผื่อจะได้ราคาเท่ากับ Book Value :)
VI ฝึกหัด
green mile

โพสต์ที่ 6

ผมมองว่าอนาคตบริษัทประกันภัยเล็กๆ อาจจะต้องควบรวมกันเมื่อมีการเปิดเสรีภาคการเงิน ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงก็หวังว่าจะมีการตีราคาหุ้นเท่า BV ส่วนตอนนี้ก็กินปันผลรอไปพลางๆก่อนครับ หุ้นตัวนี้จ่ายปันผลอยู่ในเกณฑ์ดีเลยทีเดียว  BV สวย แต่ PE ไม่สวยเท่าไร แต่ไม่เป็นไร ผมชอบที่เฮียคลายเครียดเคยเขียนไว้ว่า PE มันซ่อมกันได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 121

โพสต์ที่ 7

อ่านแล้วยังไม่รู้เลยว่า เป็นบริษัทฯ อะไร..... แต่บริษัทฯ ประกันภัยต่าง ๆ ต้องมีเงินสดฝากธนาคารและพันธบัตร ส่วนหนึ่ง ที่กำหนดโดย กรมประกันภัย  เอาไว้เป็นเงินสำรองฉุกเฉิน   ถ้าเกิดภัยร้ายแรงขึ้นก็จะมีเงินจ่าย ไม่กระทบกับธุรกิจประกันภัยทั้งระบบ......... ทางกรมประกันภัยมีการส่งคนมาตรวจสอบว่า ว่า พันธบัตรและเงินฝากสถาบันการเงิน มีจริงหรือเปล่า ขอดู ต้นฉบับกันเลยนะครับ :)  :)
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 8

คุณ green mile ผมกลัวอย่างเดียวว่า BV ที่เห็นจริงๆแล้วมันมีมูลค่าตามนั้นหรือเปล่า

===============================================

ฮั่นแน่ลุงขวดก็มากระทู้ผมด้วย อิอิ:)

ในความคิดของผมมันเป็นหุ้นปันผลที่ดีทีเดียวครับ :)
VI ฝึกหัด
ล็อคหัวข้อ