NPV vs IRR

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 37

NPV vs IRR

โพสต์ที่ 1

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 33755.html

ผมขอยกตัวอย่างนะครับ

Project A
Year0 -10,000
Year1 10,000
Year2 1,000
Year3 1,000

Project B
Year0 -10,000
Year1 1,000
Year2 1,000
Year3 12,000

IRR Project A = 16.04%
IRR Project B = 12.94%

NPV A B
discout rate 0 2,000 4,000
discount rate 10% 669 751
discount rate 15% 109 -484

Project A มีค่า IRR สูงกว่า Project B .....

เพื่อนๆคิดว่าในกรณีใดเราควรเลือกลงทุน Project A กรณีใดควรเลือกลทุน Project B ครับ

ถ้าว่างลองคิดเล่นๆก็สนุกดีนะครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

NPV vs IRR

โพสต์ที่ 2

ขอลองมั่วดู

ขึ้นอยู่กับอัตราดอกเบี้ยมังครับ ทั้งต้นทุนทางการเงิน
และ reinvestment interest (ผลตอบแทนจากการ
ลงทุนอย่างอื่น เช่น ฝากแบงก์)

แต่ถ้ามีโอกาสลงทุนใหม่ๆ ที่ผลตอบแทนสูงเข้ามาเรื่อยๆ
เช่นถ้ามี Project A มาให้ลงทุนทุกปี ก็ต้องเลือก Project A
อยู่แล้ว :)
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 71

NPV vs IRR

โพสต์ที่ 3

จำได้ว่านี่เป็นตัวอย่างคลาสสิกในตำรา corporate finance เกี่ยวกับข้อด้อยของ IRR นะครับ

NPV เป็นโมเดลทางการเงินที่มีความสมบูรณ์แบบมากที่สุดครับ ดังนั้นตัวอย่างข้างต้นควรเลือกโดยวิถีทางของ NPV คือหา cost of capital ที่เหมาะสมให้ได้ก่อนแล้วเลือกตัวที่ให้ NPV มากกว่าที่ cost of capital นั้น
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

NPV vs IRR

โพสต์ที่ 4

ข้อเสียของ IRR คือ จะสมมติว่าเราได้ผลตอบแทนอย่างนั้นกลับมาทุกปีคงที่ อย่างเช่น 10% ก็ สิบทุกปี ซึ่งในความเป็นจริงอาจไม่เป็นเช่นนั้น

แต่จะว่าไปไม่เอาวิธี Payback มาผสมด้วยหรือครับ ถ้าเอามาคิดด้วยเนี่ยะ Project A ชนะขาดครับ อีกอย่างการที่จะเลือกการลงทุนแบบไหนก็ต้องดูการยอมรับได้ของความเสี่ยงด้วยครับถ้าไม่อยากรับไว้มากไม่แน่ใจว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร Project A ก็ดูจะ Safe กว่าอย่างเห็นได้ชัด

อย่างในกรณีนี้ผมว่ามี 2 ปัจจัยที่จะมีผลต่อ NPV นั่นคือ Cost of Capital ว่าเป็นกี่ % และ ระยะเวลาของตัว Project
Impossible is Nothing
naris
ผู้ติดตาม: 62

NPV vs IRR

โพสต์ที่ 5

ผมเลือกAครับความเสี่ยงอนาคตน้อยกว่าครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
มือเก่าหัดขับ
ผู้ติดตาม: 2

NPV vs IRR

โพสต์ที่ 6

ผมเลือก A
โดยไม่ต้องไปคำนวณด้วยวิธีอื่นเลยครับ เพราะได้เงินคืนเร็วกว่า
เงินสดในมือ หมายถึง "โอกาส" ครับ ไม่มีการคำนวณใดๆ บอกไว้ตรงนี้
(ถ้าไม่มีข้อเสียอื่นๆ เช่นผิดกฏหมาย ผิดศีลธรรมจริยธรรม ฯลฯ)
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
wpong
ผู้ติดตาม: 37

NPV vs IRR

โพสต์ที่ 7

เก่งกันทุกคนเลยครับ ...

อย่างนี้แสดงว่า อัตราผลตอบแทนที่แต่ละคนตั้งไว้ Hurdle rate มีผลต่อการตัดสินใจใช่ใหมครับ ....

VI เลือก Project A เป็นส่วนใหญ่ ...

ขอเสียง นักลงทุนที่เลือก Project B หน่อยครับ ... ขอมองต่างมุมหน่อยครับ ....

อีกคำถามหนึ่งครับ

PSL vs WG
ถ้าเราลงทุน ตัวใหนน่าจะเป็น Project A ครับ :P
ล็อคหัวข้อ