รบกวนขอรายชื่อหุ้นที่มีลักษณะเป็น Monopoly ด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ตาหมูอ้วน.
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนขอรายชื่อหุ้นที่มีลักษณะเป็น Monopoly ด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

ขอบคุณครับ :)
VI ฝึกหัด
Cartoon

โพสต์ที่ 2

ประมาณว่า advanc ptt pttep ratch ssc eastw true stanly
ส่วนแบ่งตลาดมากๆ เช่น grammy major tf oishi se-ed hmpro lh scc
Cartoon
ปุย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

S O L A R

ไง
samuri_VIII

โพสต์ที่ 4

EGAT khab :lol:
Knott

โพสต์ที่ 5

AOT
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
ภาพประจำตัวสมาชิก
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

becl ทางด่วนด้วยครับ
Price is what you pay. Value is what you get...
โป้ง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

JAS

N-PARK ครับ ( ล้อเล่นนะ :lovl: )
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
harry

โพสต์ที่ 8

หุ้น โมโนโปลี่ ผมก็ชอบอยู่หลายตัว และก็มีโพสต์อยู่ในนี้ด้วย

แต่ผมไม่ชอบที่รัฐชอบมาแทรกแซง การกำหนดราคา ซึ่งมีผลต่อการทำกำไร แม้ว่ารัฐจะชดเชยให้ และปริมาณการใช้หรือการขายเพิ่มขึ้นอย่างมากก็ตาม
Expecto Patronum!!!!!!
genie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

คุยหมายถึง monopoly หรือ monopoly power มันต่างกันมากนะครับ
wj
ผู้ติดตาม: 319

โพสต์ที่ 10

aot แต่ต้องแข่งกับชาติอื่นๆ เพราะอยากจะเป็นศูนย์กลางการบิน
becl แต่ต้องเจอเรื่องระบบขนส่งมวลชนที่เป็น mega project
egat แต่ต้องเจอเรื่องสายส่งว่าจะเป็นของใคร
Knott

โพสต์ที่ 11

aot แต่ต้องแข่งกับชาติอื่นๆ เพราะอยากจะเป็นศูนย์กลางการบิน
becl แต่ต้องเจอเรื่องระบบขนส่งมวลชนที่เป็น mega project
egat แต่ต้องเจอเรื่องสายส่งว่าจะเป็นของใคร
ถ้าจะหา monopoly ของตลาดโลกในตลาดหุ้นไทย สงสัยยังหาไม่เจอครับ
ใครเจอแล้วช่วยบอกบ้างก็ดีครับ :mrgreen:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 12

คุยหมายถึง monopoly หรือ monopoly power มันต่างกันมากนะครับ
รบกวนขอความรู้ด้วยครับว่ามันต่างกันอย่างไร
VI ฝึกหัด
buglife

โพสต์ที่ 13

ผูกขาดจริงๆ (ไม่มีบริษัทอื่นๆ มาทำแข่ง เพราะรัฐอาจห้ามไว้)
กับ
ผูกขาดเพราะมีส่วนแบ่งในตลาดสูงกว่าคู่แข่งมากๆ มังครับ
genie

โพสต์ที่ 14

คำว่า monopoly จะเป็นคุณลักษณะของธุรกิจนั้นๆที่มีการผูกขาดโดยผู้บริการรายเดียวและไม่มีตัวเล่นทดแทน เช่น การไฟฟ้า การประปา กองสลาก เป็นต้น แต่ในคำว่า monopoly power คือศักยภาพในการผลิตหรือบริการอย่างใดอย่างหนึ่ง ที่ไม่สามารถหาผู้เลียนแบบได้หรือหาคู่เปรียบมิได้ เช่น microsoft intel เป็นต้น ซึ่งในกรณีอย่างหลังอาจหาใกล้เคียงได้ง่ายกว่าอย่างแรก ซึ่งในนัยของ monopoly power อาจเรียกอีกอย่างว่า Distintive Compitency หรือศักยภาพที่แตกต่าง(และเหนือกว่า)คู่แข่ง ซึ่งศักยภาพที่ลอกเลียนแบบไม่ได้นี้อาจจะอยู่ในหลายรูปแบบเช่น ภูมิศาสตร์ ความภักดีในตราสินค้า ความเชื่อ หรือความสามารถในการผลิตที่หาคู่แข่งได้ลำบาก เช่น ห้างcentral หรือ มาบุญครอง ที่มี location ที่หาคู่แข่งเปรียบไม่ได้ กาแฟสตาร์บั๊กที่คนยอมจ่ายแก้วละร้อยในขณะที่ตราไทยแก้วละยี่สิบ คุณเชื่อว่าบัตรพลาสติกที่คุณถืออยู่ใช้ชำระเงินได้ หรือ ผู้ผลิตหลอดไฟรถยนต์อย่างแสตนด์เลย์ที่หาคู่แข่งผลิตเทียบยาก สิ่งเหล่านี้ล้วนถือได้ว่าเป็น Distintive Compitency หรือ Monopoly Power ทั้งสิ้นครับ :wink:
harry

โพสต์ที่ 15

พี่ยีน ใบ้หุ้นหลายตัวเลยนะเนี่ย
Expecto Patronum!!!!!!
tenkafubu

โพสต์ที่ 16

สุดยอดจริงคุณ Genie :D :D
3M Only...
Market Cap.
buglife

โพสต์ที่ 17

intel มี amd เป็นคู่แข่งนะค้าบ :mrgreen:

จากสาวก amd
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 18

amd รุ่นไฮเอนด์ (64-bit) ชนะ intel ไปแล้วครับ แต่ intel ยังครองตลาดใหญ่
และ notebook อยู่

ที่สำคัญ บริษัทที่มี monopoly power ไม่ได้แปลว่าน่าลงทุนครับ
sailom

โพสต์ที่ 19

ขอส่ง BAFS เข้าประกวดครับ
genie

โพสต์ที่ 20

เห็นด้วยอย่างที่พี่CKเตือนครับ เพราะหุ้นที่มี monopoly power โดยมากมักจะมี Premium Markup ค่อนข้างสูง คือทุกๆคนรู้และทำให้ราคาหุ้นของบริษัทนั้นๆพลอยมี Premium Price ดังนั้นBuffett เลยยอมรอมันถล่มซัมเมอร์เซลล์ถึงจะซื้อ อย่าง CPN MBK หรื STANLEY พวกนี้ดูตอนช่วง 2-3 ปีก่อนสิครับตอนที่ห้องค้าตบยุง ซื้อขายกันไม่กี่พันล้าน กับราคาตอนนี้ พูดได้คำเดียวครับ โอ้พระเจ้าจ้อด :rofl:
genie

โพสต์ที่ 21

อ้ะ ลืมบอกไปอีกอย่าง ในหลักการของ monopoly power จะเห็นได้ง่ายในตลาด monopolistic ซึ่งการวัดระดับของ monopoly power จะสามารถดูได้จาก margin ระหว่าง ราคาขาย กับต้นทุนเฉลี่ย ที่ตำแหน่งการผลิตที่ ต้นทุนการผลิตหน่วยสุดท้าย = ต้นทุนผลิตเฉลี่ย หรือจุดminimum cost นั่นเอง โดยถ้าmarginระหว่าง price กับ จุดminimum cost ยิ่งกว่าแสดงให้เห็นถึง ค่าความนิยมยิ่งสูง และยิ่งปริมาณการผลิตยิ่งใกล้จุด minimum cost ก็แสดงถึงการมีอำนาจควบคุมตลาดมากหรือมีmonopoly powerมากนั่นเอง เอ....... เราพูดหนักวิชาการไปรึเปล่าเนี่ย :?
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 22

ได้ความรู้มากๆเลยครับ ขอบคุณครับ :)
VI ฝึกหัด
Unexpected

โพสต์ที่ 23

อ้ะ ลืมบอกไปอีกอย่าง ในหลักการของ monopoly power จะเห็นได้ง่ายในตลาด monopolistic ซึ่งการวัดระดับของ monopoly power จะสามารถดูได้จาก margin ระหว่าง ราคาขาย กับต้นทุนเฉลี่ย ที่ตำแหน่งการผลิตที่ ต้นทุนการผลิตหน่วยสุดท้าย = ต้นทุนผลิตเฉลี่ย หรือจุดminimum cost นั่นเอง โดยถ้าmarginระหว่าง price กับ จุดminimum cost ยิ่งกว่าแสดงให้เห็นถึง ค่าความนิยมยิ่งสูง และยิ่งปริมาณการผลิตยิ่งใกล้จุด minimum cost ก็แสดงถึงการมีอำนาจควบคุมตลาดมากหรือมีmonopoly powerมากนั่นเอง
รบกวนคุณ genie ช่วยขยายความตรงนี้อีกนิดได้มั้ยครับ? แล้วข้อมูลพวกต้นทุนผลิตหน่วยสุดท้าย กับ ต้นทุนเฉลี่ยนี่จะดูได้จากใน งบการเงินหรือเปล่าครับ? :? ถ้ายกตัวอย่างจากหุ้นซักตัวได้จะดีมากเลยครับ (ไม่ต้องบอกชื่อก็ได้ครับ)

พอดีว่ากำลังสนใจเรื่องนี้อยู่ แต่ไม่มีความรู้มากพอครับ :(

ขอบคุณครับ
expect unexpected
genie

โพสต์ที่ 24

รูปภาพ

จากกราฟเราจะเห็นเส้นสองเส้น เส้นนึงคือ MC คือ เส้นmarginal cost ซึ่งเป็นการแสดงถึงส่วนเพิ่มขึ้นของต้นทุนอันเกิดจากการเพิ่มปริมาณการผลิตขึ้นอีก 1 หน่วย ง่ายๆก็คือจะผลิตสินค้าอีก 1 ชิ้น(อาจจะเป็น 1 ล็อต เป็น 1 กระสอบ หรืออะไรก็แล้วแต่ คือเป็น 1 หน่วยผลิตละกัน) ต้นทุนจะเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ ซึ่งจะเห็นได้ว่าMCจะลดลงเรื่อยๆในช่วงแรกแล้วก็จะเพิ่มขึ้น (คิดง่ายๆก็มีคนเพิ่มขึ้นงานก็ผลิตได้มากขึ้น แต่พอมากไปก็เป็นมากคนก็ยิ่งมากความอะไรประมาณนั้น...) ในขณะที่ AC คือเส้น Average Cost หรือต้นทุนถัวเฉลี่ยต่อหุ้น เอ้ยต่อหน่วยนั่นเอง ง่ายๆก็เอาต้นทุนทังหมดหารจำนวนผลิตก็ตัวนั้นแหละ แล้วเจ้าจุดที่มีประสิทธิภาพมากที่สุดในการผลิตก็คือจุดที่ MC = AC ซึ่งจะเป็นจุดที่ AC ต่ำที่สุดด้วย (ด้วยทฤษฏี ณ จุดนี้ผมเลยบอกอยู่เรื่อยว่า Economic of Scale ไม่ใช่ผลิตยิ่งมากยิ่งดี แต่ต้องเป็นการผลิตที่ MC จะต้องน้อยกว่าหรือเท่ากับ AC เท่านั้นถึงจะเป็น Economic of Scale และที่จุด MC = AC คือจุดสุดเสียว เฮ้ยจุดสุดยอดนั่นเอง)
วกกลับมาที่ว่า จะรู้ได้ไงว่าหุ้นตัวไหนจะผลิตได้มีประสิทธิภาพสูงสุด คำตอบคือ "ต้องปล้น" ครับ อันนี้พูดไม่ผิดครับคุณต้องไปปล้นข้อมูลภายในบริษัทถึงจะรู้ว่า MC = AC รึเปล่า แต่อย่างไรก็ดีเราอาจสามารถใช้วิธีเทียบเคียงได้โดย ใช้สูตร Cost Mark Up ซึ่งก็คือ {ยอดขาย(เอาเฉพาะยอดขายหลักนะครับ) - ต้นทุนผลิต} / ต้นทุนการผลิต เราก็จะรู้ว่าบริษัทนี้มีกำไรขั้นต้นกี่เปอร์เซ็น หลังจากนั้นก็ไปเทียบเคียงกับค่าของอุตสาหกรรมหรือคู่แข่วหลายๆที่ดู ตัวที่ยิ่งมี Margin สูงตัวนั้นยิ่งมีเปรียบมาก หากหุ้นตัวไหนมี Margin สูง แต่กำไรต่ำ สันนิฐานก่อนได้เลยบริหารงานห่วย อันนี้เวลาเข้าประชุมผู้ถือหุ้นเอาไปฉะกรรมการได้เลยว่าบริหารยังไงกำไรต่ำทั้งๆที่ผลิตภัณฑ์มี margin สูง แต่ตอนกลับบ้านก็ระวังหัวหน่อยละกันนะครับ โดนอะไรเขวี้ยงมาผมไม่รับประกันนาครับ :mrgreen:
genie

โพสต์ที่ 25

อ๊ะๆ เดี๋ยวจะหลุดไป ต้นทุนในที่นี้คือต้นทุนทั้งหมดที่เกิดงานนะครับ เพราะในกรณีธุรกิจประเภทบริการ ต้นทุนสำคัญคือต้นทุนดำเนินการ ดังนั้นเราต้องแยกด้วยว่าต้นทุนไหนสร้างงาน ต้นทุนไหนสนับสนุนงาน ยกตัวอย่างเช่น ค่าจ้างแพทย์สำหรับโรง'บาล ถือเป็นต้นทุนผลิตงานนะครับ แต่ค่าจ้างภารโรงนี่สนับสนุนงานครับ ถ้าหมายเหตุงบแยกไว้อันนี้ก็จะสบายแฮครับ :mrgreen:
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 26

ต้นทุนในที่นี้คือต้นทุนทั้งหมดที่เกิดงานนะครับ
เอ๋ในงบ(รายงานประจำปี หรือไตรมาส)มันไม่ได้บอกนิว่างบตัวไหนมัน ทำให้เกิดงาน
หรืองบตัวไหนทำให้เกิดการสนับสนุนของงาน
เราจะรู้ได้ไหม ???
:)
Unexpected

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณมากครับ แบบนี้ต้อง save ^^ ... พอดีว่ากะลังมองๆการทำธุรกิจบางอย่างอยู่ครับ
expect unexpected
genie

โพสต์ที่ 28

ต้องไปดูหมายเหตุประกอบงบการเงินด้วยสิครับ ท้ายงบเลยมักจะเขียนว่า หมายเหตุเป็นส่วนหนึ่งของงบการเงินไงครับ :wink:
iscssn

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับ
ล็อคหัวข้อ