ใครคือเจ้าของ wg ที่แท้จริงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ใครคือเจ้าของ wg ที่แท้จริงครับ

Post no. 1

ผมเข้าไปดู Major shareholders แล้วสงสัยว่า

เจ้าของ WG ที่แท้จริงคือใครครับ

เรื่องงบนั้นผมยอมรับว่า WG นั้นดูดีจริงๆ

แต่ผมก็เคยอ่านเจอเหมือนกัน และก็เชื่อด้วยว่า
บริษัทที่มีผู้บริหารถือหุ้นอยู่เยอะจะมีผลประกอบการที่ดีขึ้น มีการเติบโตที่ดี
ถ้าสักวันนึงผู้บริหารทั้งหมดเปลี่ยนไป มันคือเรื่องเสี่ยงมากๆของ WG หรือไม่ครับ
_________
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 2

ผมมีหุ้นหน่อยนึงผมก็เป็นเจ้าของด้วยครับ :lol:
เจ้าของที่แท้จริง คุณโอคงหมายถึงผู้ถือหุ้นใหญ่จนมีอำนาจบริหาร
ผมว่ามีแน่นอนครับ
ไม่งั้นคงไม่มีใครตัดสินเอาเงินไปลงทุน(ให้ยืม)ในกองทุนอสังหาฯ

บางทีเจ้าของอย่างที่คุณโอว่า ก็ไม่แน่เสมอไป
ดูอย่างนิปปอนแป๊ก ซิครับ :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 3

กลุ่มโอสถสภาเป็นกลุ่มผุ้ถือหุ้นใหญ่ครับ ผมคาดว่าจะถือหุ้นประมาณ 40% กว่าๆครับ

คณะกรรมการบริหารที่มาจากกลุ่มโอสถสภาก็มี

คุณประสงค์ สุขุม
รตอ.สุรัตน์ โอสถานุเคราะห์
นายสุรินทร์ โอสถานุเคราะห์
นายสมชัย ไชยศุภรากุล (MD)
นางอารยา เตชานันท์ (รอง MD)

5 คนจากทั้งหมด 10 คนครับ

ที่เหลือจะเป็น

นาย ดี.เอ็ม. เคนเนดี้ เป็นผู้ก่อตั้งบริษัทครับ
ดร.สุบิน ปิ่นขยัน เข้าใจว่ามาจากทาง MDX
นายรอย อิศราพร ชุตาภา มาจาก MDX

นายสิทธิ ปรุศุดำเกิง เป็นกรรมการอิสระ
และ ดร. พิมพ์พนา ปีตธวัชชัย เป็นกรรมการอิสระ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ล็อคหัวข้อ