##ผมคิดถูกไหมครับว่า ภายใน 2 ปีนี้ ผมจะแสวงหาหุ้นปันผลชั้นดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ตาหมูอ้วน.
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

##ผมคิดถูกไหมครับว่า ภายใน 2 ปีนี้ ผมจะแสวงหาหุ้นปันผลชั้นดี

โพสต์ที่ 1

คือผมเพิ่งเริ่มลงทุนได้ประมาณครึ่งปีเองครับ เลยยังไม่ค่อยมีความรู้มากเท่าไร เลยอยากจะหาหุ้นปันผลพื้นฐานดีๆ ให้มันอุ่นใจก่อน ผลตอบแทนซัก 7-8 % จะได้ไม่เสียกำลังใจ ในระหว่างนี้ก็เริ่มศึกษาหาความรู้ไปเรื่อยๆ แล้วก็หันมองหุ้นที่เติบโตเร็วเผื่อจะได้ หุ้น 3-4 เด้งบ้างครับ :) รบกวนของคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
VI ฝึกหัด
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ถ้าไม่อยากเสียกำลังใจอย่ามองแค่ Dividend/Price ratio ในหนังสือพิมพ์นะครับ ยังไงก็ต้องดูธุรกิจก่อนว่าแนวโน้มอนาคตจะเป็นยังไง ผมเจ็บตัวจากหุ้นที่เคยคิดว่าเป็นหุ้นปันผล (CPL, PL, F&D) มาแล้วร่วม ๆ แสน (คงจะเด็กๆเมื่อเทียบกับผู้อาวุโสแถวนี้)
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 3

การมองหาหุ้นปันผล อืม ก็ดีเหมือนกันนะครับ

และควรดูธุรกิจให้ดี ในเรื่องกำไร

สมมุติว่า ถ้าผมเป็นเจ้าของธุรกิจ ลงทุนไป 100 ล้าน และมีผู้บริหาร บริหารงานเต็มที่แล้ว บางปีกำไร 50 ล้าน บางปี กำไร 100 ล้าน นโยบายปันผล 50 % อย่างนี้ ผมก็ happy ทุกปี

แต่เมื่อมาเข้าตลาด อาจจะมีการตีราคากิจการนี้ ที่ pe 6 คือราคา 600 ล้าน อืม ปีไหนกำไร 100 ล้านราคา ก็ราคาตลาด 600 ล้าน ปีไหนกำไร 50 ล้าน ราคาตลาดเหลือ 300 ล้าน

สำหรับผมแล้ว ในฐานะผู้ถือหุ้นใหญ่ ปีไหนกำไรมากๆ ราคาขึ้น over มากๆ ผมก็ขาย ปีไหนกำไรน้อยมากๆ ราคาลงมากๆ ผมก็ซื้อหุ้นของผมคืน

แค่เอาปันผลมาเตรียมซื้อขายหุ้นก็สบายแล้ว

เพราะฉะนั้นการซื้อหุ้นปันผล แล้วราคาลดลง ผมคิดว่า เราไปซื้อตอนราคามันสูงมากๆ

แต่ที่คุณตาหมูอ้วน เขียนว่าจะหาปันผล 7-8 % อืม หาเจอแล้วมาช่วยกันดูดีหรือไม่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
edd

โพสต์ที่ 4

ภายใน 2 ปี หมายความว่าไงครับ แล้วหลังจากนั้นล่ะ :?:
harry

โพสต์ที่ 5

หุ้นที่ดี มาจากบริษัทที่ทำธุรกิจที่ดี

ปันผล ถือเป็นส่วนหนึ่งของหุ้นที่ดีครับ
Expecto Patronum!!!!!!
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 6

อีก2ปี ก็จะหมดรอบขาขึ้น(ก่ายหน้าผาก)
ถึงขาลง เอามือก่ายแทนมั้ง
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 7

บริษัทปันผลชั้นดี คือ

บริษัทที่มีการจ่ายเงินปันผลต่อเนื่อง

และเมื่อเทียบกับราคาปัจจุบัน ก็ยังให้ Dividend Yield ที่สูง

และที่สำคัญ บริษัทสามารถจ่ายเงินปันผลได้เพิ่มขึ้นในอนาคตอย่างต่อเนื่อง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับทุกๆท่าน
VI ฝึกหัด
ล็อคหัวข้อ