Internet นั้นจำเป็นไหมสำหรับการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

Re: Internet นั้นจำเป็นไหมสำหรับการลงทุน

โพสต์ที่ 31

ดันเทรดหุ้นออนไลน์แสนบัญชี [ เดลินิวส์, 25 เม.ย. 55 ]

นายจรัมพร โชติกเสถียร กรรมการและผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.)
เปิดเผยว่า ปีนี้ตลท.ตั้งเป้าหมายบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ผ่านออนไลน์เพิ่มขึ้น 100,000 บัญชี จากปีที่ผ่านมา
อยู่ที่ 350,000 บัญชีและมีมูลค่าการซื้อขายผ่านออนไลน์เป็น 50% ของการซื้อขายของนักลงทุนรายย่อย
ทั้งหมด จากสิ้นปีที่ผ่านมาอยู่ที่ 46% ซึ่งมั่นใจว่าจะสามารถทำได้ตามเป้าหมายที่วางไว้เนื่องจากเฉพาะ
ไตรมาสแรกสัดส่วนการซื้อขายออนไลน์เพิ่มเป็น 48% แล้ว
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: Internet นั้นจำเป็นไหมสำหรับการลงทุน

โพสต์ที่ 32

ผมขาดไม่ได้ครับ ผมขาดอินเตอร์เนต คงไม่ได้มาลงทุนแน่
เชื่อไหมว่า หลายๆคนใช้เน็ตมากกว่าใช้นาฬิกา
ลืมกระเป๋าตังค์ ขอยืมเพื่อนก่อนได้ ลืมไอโฟน ขอกลับรถไปเอา ถึงแม้จะเข้างานสาย

มันกลายเป็นเป็นปัจจัยที่หกไปแล้ว
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Croyoty
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 33

ถ้าผมบอกไปจะเชื่อกันไหม

ผมไม่เคยมีหรือใช้โทรศัพท์จอทัชสกรีน ไอแพด ไอโฟน ไอพอด หรือสมาร์ทโฟนเลย ใช้ไม่เป็นด้วย
โทรศัพท์ทุกวันนี้ยังเป็นแบบกดปุ่ม โทรเข้าออก ส่งข้อความธรรมดาSMS

ทุกวันนี้ถ้าไม่ได้มีคอมพีซี ก็เชคราคาหุ้น จาก ระแบบ แว๊ปเอา wap
แม้กระทั่งโอนเงินธนาคาร ก็ใช้ผ่าน WAP
สุขแบบเรียบง่าย สุขจากความสงบ
สู่วิถีธรรมชาติ ... วิถีแห่ง เซน

รูปภาพ
pat4310
ผู้ติดตาม: 2

Re: มุมมองเล็กๆ เรื่องอินเตอร์เน็ต

โพสต์ที่ 34

นายสต็อก เขียน:ในฐานะคนเล่นอินเตอร์เน็ต 10 กว่าปี คนหนึ่ง...

ผมว่า มันก็ดีสำหรับโลกธุรกิจที่รีบเร่งนะครับ
แต่ชีวิตคนเรามันไม่เติบโตเร็ว ตามความเร็วของ
Speed of Internet นะซิครับ

อย่าง Data Storage อย่าง 100 GIG กับ 200 GIG Bytes
200 ย่อมดีกว่า แต่มีแล้ว ไม่เกิดประโยชน์อะไร แถมต้อง
จ่ายตังค์แพงกว่า ก็ไม่สมควรต้องมีเหมือนกันครับ
หรืออย่าง...
เปรียบเทียบกับเด็กกินข้าวทุกวัน 5 ปี ตัวโตได้
สักแค่ไหนเชียว? :?:

ใจเย็นๆ...
ค่อยพัฒนาตาม Trend of Information TEchnology
จะดีกว่านะครับ ประหยัดทุนทรัพย์เยอะกว่า!!! 8)
สมัยก่อนใช้เน๊ต 56K HD 10GB เหลือ แต่พอติด hi speed 200 GB ไม่พอ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
KGYF
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 35

croyoty เขียน:ถ้าผมบอกไปจะเชื่อกันไหม

ผมไม่เคยมีหรือใช้โทรศัพท์จอทัชสกรีน ไอแพด ไอโฟน ไอพอด หรือสมาร์ทโฟนเลย ใช้ไม่เป็นด้วย
โทรศัพท์ทุกวันนี้ยังเป็นแบบกดปุ่ม โทรเข้าออก ส่งข้อความธรรมดาSMS

ทุกวันนี้ถ้าไม่ได้มีคอมพีซี ก็เชคราคาหุ้น จาก ระแบบ แว๊ปเอา wap
แม้กระทั่งโอนเงินธนาคาร ก็ใช้ผ่าน WAP

ผมเชื่อครับ เพราะผมก็ใช้ โทรศัพท์รุ่นเก่ากว่าของพี่ด้วยมั้งครับ (ต่อเนตไม่ได้)

แต่ผมอาศัยโน๊ตบุ๊ค ต่อ wi fi ฟรี ของทรู ในการหาข้อมูลและเข้าเวป เพิ่ง

เปลี่ยนมาใช้ 3 g เมื่อไม่กี่เดือนมานี่เองครับ

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
KGYF

โพสต์ที่ 36

ลืมตอบคำถาม เจ้าของกระทู้ไปเลย

ผมว่าสำคัญ มว๊ากกกกก ครับ

ที่ผมเปลี่ยนมาใช้ 3g นี่ ไม่ใช่เพราะว่าชอบหรอกนะครับ

แต่ wi fi แถวซอยผมอยู่ มันเสียบ่อย และซ่อมไม่หายซะที(ผมใช้ wi fi free)

มันทำให้ผมเหมือนคนตาบอดในข้อมูลข่าวสารไปเลยครับ

ทำให้ผมต้องสมัครใช้ 3g ทั้ง ๆ ที่เสียค่าบริการ เดือนนึง ก็ไปเข้าไป 899(ไม่รวมVat) แล้วนะครับ

จะเห็นว่าเนตนั้น สำคัญ สำหรับผมมว๊ากกกกก ครับ

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 37

ถ้าไม่มีอินเตอร์เน็ต ผมคงเป็นไอ้บ้านนอกคนนึง
ไม่ใช่เฉพาะการลงทุน แต่เป็นทุกๆอย่างของชีวิต
แม้กระทั่งที่ทำให้มีกระทู้นี้...ก็เพราะมีเน็ต
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
HARINLUX

โพสต์ที่ 38

ถ้าไม่มี internet คงไม่เจอขุมทองใน thaivi.org :D

----------------------
ความรู้ คู่คุณธรรม
yoyoeffect

โพสต์ที่ 39

ผมลงทุนตั้งแต่ยังไม่มี internet trade จนเริ่มแรกมี ต้องload programเฉพาะของแต่ละ broker จนกระทั่งสะดวกมากในปัจจุบัน

จากนั้นผมก็ไม่เคยใช้บริการ marketingอีกเลย

internet ทำให้การค้นหาข้อมูลสะดวกมาก และข่าวอะไรเกิดขึ้น รายย่อยสามารถรู้ความเคลื่อนไหวได้เร็วขึ้น การเสียเปรียบเรื่องข้อมูลข่าว ลดลง
เมื่อก่อน กว่าจะรู้ข่าวสารก็ต้องรอ นสพ.ธุรกิจตอนเช้า
และการจะได้ข้อมูล 56-1 หรือ ข้อมูลบริษัทต่างๆ ก็ไม่ใช่เรื่องง่าย โดยเฉพาะคนที่อยู่ตจว.

การที่มี internet ทำให้เกิด นักลงทุนรุ่นใหม่ ที่เก่ง ขยันหาข้อมูล ไม่ว่าจะอยู่ ตจว. หรือ ตปท. ก็ไม่ใช่อุปสรรคในการลงทุนอีกต่อไป

ต่อไป จะมีนักลงทุนรุ่นใหม่ๆ เก่งๆ อายุน้อยลงเรื่อยๆก็เป็นได้
ซึ่งปัจจุบัน ก็เริ่มเห็นมากขึ้นเรื่อยๆ
Sorgios

โพสต์ที่ 40

HARINLUX เขียน:ถ้าไม่มี internet คงไม่เจอขุมทองใน thaivi.org :D

----------------------
ความรู้ คู่คุณธรรม
+ 1
CHIN UP, Do not give up !!!
omyim

โพสต์ที่ 41

Internet นั้นจำเป็นมากสำหรับการเริ่มต้นลงทุนของคนต่างจังหวัด(โดยเฉพาะในหุ้น) เพราะตั้งแต่จะเริ่มลงทุนเปิดบัญชีซื้อขายก็ต้องหา Broker ที่ตั้งสาขาในต่างจังหวัด ซึ่งก็ไม่ได้มีมากมายเหมือนกทม. ยิ่งบางจังหวัดหา Broker ไม่ได้เลย จะหาแหล่งความรู้อ่านข้อมูลต่าง ๆ ก็มีช่องทางน้อยมาก แต่เพราะมี internet ทำให้รู้จัก www.thaivi.org ก็เลยทำให้ได้รับความรู้ในการลงทุนถือได้ว่าเป็นขุมทรัพย์ทางปัญญาที่มีค่าของนักลงทุนเลยทีเดียว :P