ผมมีความดิดว่า ความสำเร็จในทุกเรื่อง เกิดจากความล้มเหลวสุดๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

ผมมีความดิดว่า ความสำเร็จในทุกเรื่อง เกิดจากความล้มเหลวสุดๆ

โพสต์ที่ 1

ในเรื่องนั้นๆ

และสุดท้าย ความเจ็บปวดรวดร้าวแสนระบม จนแทบจะไม่อยากจะมีชีวิตอยู่อีกต่อไป

เมื่อกลับคิดได้ และเรียนรู้จากความล้มเหลว เราก็จะพบความสำเร็จที่แสน จะง่ายดาย

เพื่อนๆคิดว่าไง

ไม่ว่าจะเรื่องการลงทุน ความรัก การใช้ชีวิต หรือความเข้าใจ ในสรรพสิ่ง
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

อืม เห็นด้วยครับ :D มีอยู่ช่วงหนึ่งของชีวิตที่ปกติจะทำอะไรแล้วก็ค่อนข้างได้ผลเป็นที่น่าพอใจ แต่กลับออกมาว่าช่วงนั้นนี่ย่ำแยมากๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องงาน ชีวิต ฯลฯ ดูสับสนๆ แต่พอผ่านมาได้ แล้วเริ่มต้นใหม่ก็ทำให้คิดได้ว่ามันทำให้เราแข็งแรงขึ้น...คนเราอะไรก็ขาดได้ แต่ถ้าขาดกำลังใจแล้วหล่ะก็ผมว่ามันก็เหมือนไม่มีชีวิต...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Banchap
ผู้ติดตาม: 0

Re: ผมมีความดิดว่า ความสำเร็จในทุกเรื่อง เกิดจากความล้มเหลวส

โพสต์ที่ 3

Jeng เขียน: เมื่อกลับคิดได้ และเรียนรู้จากความล้มเหลว เราก็จะพบความสำเร็จที่แสน จะง่ายดาย
ผมคิดว่า หัวใจอยู่ตรงนี้ครับ หลายปัญหาที่ไม่ได้รับแก้ไขเพราะ ไม่มี"การคิดกลับ คิดทบทวน"

เมื่อเราผ่านพ้นมาได้ เราอาจจะนั่งหัวเราะกับตัวเองว่า ทำไมหลงโง่มานาน
:D :D
โป้ง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ถ้าเรื่องความรักผมอกหักซ้ำแล้วซ้ำอีก :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Tongue

โพสต์ที่ 5

จริงครับ

เพราะคนตายแล้ว ไม่ต้องการอะไร
เราจะวัดความสำเร็จด้วยสิ่งที่ต่างไป

แต่ผมมันยังตายไม่สนิท อ่ะพี่ 55
kriser

โพสต์ที่ 6

แฮะๆๆ ผมกลับคิดว่าเกิดจากบุญและ บาป อะครับ ถ้าเรามีบุญมากชีวิตก้อน่าจะค่อนไปทางสบายทำอะไรก้อสำเร็จง่าย นะครับ
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 7

ที่กล่าวมาเห็นด้วยครับพี่เจ๋ง 8)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ประจวบ

โพสต์ที่ 8

ชีวิตเป็นเรื่องยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ
เมื่อเจออุปสรรคหรือปัญหาหรือความล้มเหลว
แม้จะล้มแล้วล้มอีก
เจ็บแล้วเจ็บอีก
ตราบใดที่ยังลุกขึ้นมาได้
คุณก็ยังไม่แพ้

อยู่ที่ว่าจะลุกขึ้นมาได้เร็วหรือช้า
และ"มีอะไรติดมือ"ขึ้นมามากหรือน้อยครับ
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
ForrestGump

โพสต์ที่ 9

เหลือเชื่อครับ ดูจำนวนโพสต์พี่ประจวบแล้ว น่าตกใจยิ่งนัก ผมนึกว่าเป็น Top Poster ไปนานแล้วครับ

มีหนังสือเรื่อง Dare to fail เมื่อหลายปีก่อน ความล้มเหลว ทำให้มีประสบการณ์และความกล้า ยิ่งล้มเหลวระดับรุนแรง หรือ มีปัญหาชีวิตรุนแรง ถ้าผ่านมาได้ ก็จะซึ้งและสภาพจิตใจแข็งแกร่ง คิดว่า เรื่องแค่นี้เอง ขำขำ และแก้ปัญหาได้ง่ายและมีประสิทธิภาพมาก

ใครเคยมีประสบการณ์ความล้มเหลว หรือ อุปสรรค เช่น ขาดทุนมหาศาล หรือ อกหักรักคุดอย่างรุนแรง แล้วแก้ไขให้ผ่านมาด้วยวิธีใด มาแชร์กันหน่อยดีมั้ยครับ?
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
harry

โพสต์ที่ 10

คุณหมอประจวบ ก่อนหน้านี้โพสต์แบบไม่ได้เป็นสมาชิกซะเยอะครับ พอบังคับเป็นสมาชิกเลยดูว่าโพสต์น้อย
Expecto Patronum!!!!!!
nanchan

โพสต์ที่ 11

แต่เรื่องแปลกแต่จริงก็มักจะเกิดขึ้น

คือ

คนที่ผิดหวัง ก็มักจะผิดหวังเรื่อยๆ

คนที่ประสบความสำเร็จ ก็มักจะประสบผลสำเร็จเรื่อยๆ

หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
stockms

โพสต์ที่ 12

ผมคิดว่า จริงบ้าง ไม่จริงบ้างครับ คือไม่จริงทุกเรื่องน่ะครับ พี่เจ๋ง มีนักกวีคนหนึ่งเคยกล่าวไว้ซึ่งแปลเป็นไทยได้ความว่า...เมื่อประตูแห่งโอกาสบานหนึ่งกำลังจะปิดลง ประตูแห่งโอกาสอีกบานหนึ่งอาจกำลังจะเปิดขึ้นมา ปัญหามันอยู่ที่ว่าบ้างครั้งคนเรามัวแต่เฝ้ามองประตูบานที่กำลังจะปิดลงนานเกินไป จนมองไม่เห็นประตูอีกบานที่กำลังเปิดออก...และผมเชื่อว่าหลายคนคงมีประสบการณ์ที่ล้มเหลวในบางเรื่องอยู่เสมอแต่กลับประสบความสำเร็จในบางเรื่องเป็นประจำ และเราก็ไม่จำเป็นต้องหมกหมุ่นคิดแก้ไขทุกเรื่องที่ทำไม่สำเร็จ...เราสามารถมีความสุขได้ถ้ารู้จักเลือกที่จะเสพจากเรื่องที่สำเร็จอย่างสมถะ เรียนรู้จากบางเรื่องที่ล้มเหลว และลืมบางเรื่องที่ไม่จำเป็นซะ
CEO

โพสต์ที่ 13

เสี่ยเจ๋งกำลังบอกว่าซื้อหุ้นตอนธุรกิจแย่สุดๆ แล้วเอามาขายตอนบูมสุดๆ รึเปล่า

คนล้มแล้วต้องลุก ถ้ามันไม่ตายไปเสียก่อน
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

Re: ผมมีความดิดว่า ความสำเร็จในทุกเรื่อง เกิดจากความล้มเหลวส

โพสต์ที่ 14

[quote="Jeng"]ในเรื่องนั้นๆ

และสุดท้าย ความเจ็บปวดรวดร้าวแสนระบม จนแทบจะไม่อยากจะมีชีวิตอยู่อีกต่อไป

เมื่อกลับคิดได้ และเรียนรู้จากความล้มเหลว เราก็จะพบความสำเร็จที่แสน จะง่ายดาย

เพื่อนๆคิดว่าไง

ไม่ว่าจะเรื่องการลงทุน ความรัก การใช้ชีวิต หรือความเข้าใจ ในสรรพสิ่ง[/quote

กำลังคิดแบบคุณเจ๋งว่า นั่นล่ะ
stockms

โพสต์ที่ 15

เช่น...บางคนอาจจะไม่เคยได้ความรักแบบแฟนเลยจนชั่วชีวิตไม่ว่าจะพยายามเท่าไรก็ตาม...ยิ่งพยายามก็ยิ่งเจ็บ...แต่กลับได้รับความรักจากญาติสนิทมิตรสหายมากมายทั้งๆ ที่ไม่ต้องพยายามเลย...คนเราควรจะเลือกทนเจ็บต่อไปเพื่อไคว่คว้าหาสิ่งที่ยังไม่ได้รับไปชั่วชีวิต...หรือเลือกที่จะพอใจกับสิ่งดีๆ ที่ได้รับ
Tongue

โพสต์ที่ 16

รัก กับ หลง ต่างกันนิดเดียว มหาศาลครับ

บางคนมีความสุข กับการได้รับ แต่บางคน ก็ กับ การให้ ครับ
ไม่รู้ สองสุขนี้ สุขเดียวกันไรหรือเปล่า ต้องลองครับ แล้วหา แบ เลิ่นซ์ (balance) ให้เจอครับ
Mr.Pig

โพสต์ที่ 17

เมื่อประตูแห่งโอกาสบานหนึ่งกำลังจะปิดลง ประตูแห่งโอกาสอีกบานหนึ่งอาจกำลังจะเปิดขึ้นมา ปัญหามันอยู่ที่ว่าบ้างครั้งคนเรามัวแต่เฝ้ามองประตูบานที่กำลังจะปิดลงนานเกินไป จนมองไม่เห็นประตูอีกบานที่กำลังเปิดออก.
I like this.
หรือไม่เราก็รออยู่ด้วยความไม่แน่ใจว่าประตูบานที่กำลังปิดนะ มันจะปิดลงจริงๆหรือเปล่า..
There is no satiety in study.
ไม่มีจุดสิ้นสุดสำหรับการเรียนรู้
zolomon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

"คนที่ประสบความสำเร็จ ล้มเหลวมามากกว่าผู้ที่ล้มเลิก"

สำหรับผม นั้นทุก ๆ ครั้งของความพยายาม มันอาจจะไม่ใช่ความสำเร็จทุกครั้ง
แต่ทุก ๆ ครั้งของความสำเร็จที่เกิด มันจากความพยายาม ครับ :D
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
jes4253

โพสต์ที่ 19

เห็นด้วยกับคุณ jeng และ zolomon เป็นอย่างยิ่ง
stockms

โพสต์ที่ 20

ความสำเร็จที่เกิดจากความพยายามมากๆน่าภูมิใจและติดตรึงใจกว่าความสำเร็จที่เกิดจากความพยายามอันน้อยนิด
2nd wind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 21

เห็นด้วยกับพี่ Jeng คับ

"คนที่ไม่เคยทำอะไรผิด คือคนที่ไม่เคยทำอะไร"

เรียนรู้จากความผิดพลาด จะจำได้แม่นและโอกาสผิดซ้ำจะน้อยมาก
คนมีโชค คือ คนที่พร้อมเสมอเมื่อโอกาสยังมาไม่ถึง และใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ยามโอกาสมาถึง
ปุย

โพสต์ที่ 22

Jeng เขียน:ความเจ็บปวดรวดร้าวแสนระบม จนแทบจะไม่อยากจะมีชีวิตอยู่อีกต่อไป
เพิ่งพบกับความรู้สึกที่ว่าเลยครับ แต่เป็นด้านสุขภาพ
จากที่อยู่ดีๆ happy ทั้งทางกาย กับ ทางจิต มาเป็นคออักเสบ (ทอนซิล)
อย่างรุนแรง (ตามที่หมอบอก) กลืนน้ำลายก็เจ็บ ไม่กลืนก็ปวด
นอนก็แทบไม่หลับ ทรมานแบบสุดๆ แต่ตอนนี้เริ่มดีขึ้น หลังจากกินยาแก้ปวด แก้อักเสบ
(จริงๆ หมอจะจับฉีดยา 6 เข็ม แต่ดันสงสัยว่าจะแพ้ยาฉีดซะอีก)

ฝากเตือน พี่ๆ เพื่อนๆ นักลงทุน ให้เอาใจใส่ สุขภาพด้วยนะครับ
"ความไม่มีโรค เป็นลาภอันประเสริฐ"
biodroo

โพสต์ที่ 23

:roll: :roll: :roll: :roll:
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 24

:lol: :lol: :lol: :lol:

ที่พี่เจ๋งยกตัวอย่าง น่าจะเป็นเรื่องของสัมพัทธภาพ ( relative ) นะครับ เหมืนอยู่ในความมืดมานานๆ เจอแสงหน่อยหนึ่งก็จะคิดว่าเจอแสงสว่างแล้ว หรือกินขมๆมากๆ เจอหวานหน่อยหนึ่งก็จะรู้สึกว่าหวานมากแล้ว หรือกินหวานมากๆ เจอรสเปรี้ยวเข้าหน่อยก็จะรู้สึกว่าอภิมหาเปรี้ยว ทั้งที่จริงๆอาจไม่เปรี้ยวขนาดนั้น

แต่เรื่องความสำเร็จจริงๆที่ไม่เกี่ยวกับความรู้สึก น่าจะเป็นเรื่องสัมบูรณ์ ( absolutely ) เกิดขึ้นได้จากทุกสาเหตุ ไม่จำเป็นต้องล้มเหลวสุดๆนะผมว่า

ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 25

อย่างเช่น ความพยายาม ความอดทน ความมุ่งมั่น ความศรัทธา ความเพียร วิชาความรู้ที่ถูกต้อง ปัญญา การเรียนรู้อย่างต่อเนื่องและไม่สิ้นสุด เยอะแยะยกไม่หมด

ความล้มเหลวเป็นเพียงสาเหตุหนึ่งเท่านั้นเอง อิอิ

ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Tongue

โพสต์ที่ 26

สามัญชน wrote
แต่เรื่องความสำเร็จจริงๆที่ไม่เกี่ยวกับความรู้สึก น่าจะเป็นเรื่องสัมบูรณ์ ( absolutely ) เกิดขึ้นได้จากทุกสาเหตุ ไม่จำเป็นต้องล้มเหลวสุดๆนะผมว่า
อย่างเช่น ความพยายาม ความอดทน ความมุ่งมั่น ความศรัทธา ความเพียร วิชาความรู้ที่ถูกต้อง ปัญญา การเรียนรู้อย่างต่อเนื่องและไม่สิ้นสุด เยอะแยะยกไม่หมด
น่าสนใจทีเดียวครับ

หมายความว่า ถ้าเรา พยายาม อดทน มุ่งมั่น หรือ อะไรแล้วแต่
คือ มันมีความสำเร็จในตัวของมันเอง แล้วใช่ไหมครับ โดยไม่ต้องสนใจผล
ผลจะเป็นอย่างไร ก็เป็นเรื่องของผล ยังไงเราก็รับได้ไช่ไหมครับ
stockms

โพสต์ที่ 27

ความสำเร็จของตัวบุคคลวัดกันที่ใจ ความสำเร็จทั่วไปวัดที่ใครยอมรับบ้าง
ล็อคหัวข้อ