กระแสเงินสด ของ บ.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Blueocean
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กระแสเงินสด ของ บ.

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าจะดู กระแสเงินสด ของ บ. ได้ที่ไหนครับ

และมี technique ยังไงในการ ตีความมัน

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

Re: กระแสเงินสด ของ บ.

โพสต์ที่ 2

งบกระแสเงินสดครับ ส่วนตัวชอบที่การดำเนินงานเป็นบวก ลงทุนเป็นลบ จัดหาเงินเป็นลบ ครับ แต่ต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วยครับไม่ตายตัว
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Blueocean

โพสต์ที่ 3

murder_doll เขียน:งบกระแสเงินสดครับ ส่วนตัวชอบที่การดำเนินงานเป็นบวก ลงทุนเป็นลบ จัดหาเงินเป็นลบ ครับ แต่ต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วยครับไม่ตายตัว
ขอบคุณครับผม
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 80

โพสต์ที่ 4

เพิ่มเติมกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน
มันมาจาก ผลต่างของสินทรัพย์หมุนเวียนหักกับงวดที่เทียบและ
ผลต่างของหนี้สินหมุนเวียนหักกับงวดที่เทียบ
แล้วจัดกลุ่มออกมา

ตัวนี้บวกกลับรายการที่ไม่ใช่ตัวเงิน หรือเป็นตัวเงินที่จ่ายไปแล้วในอดีต
เพื่อให้สะท้อนกับความเป็นจริงมากที่สุด

ตัวนี้เป็นหัวใจในการประเมินค่าเลยอ่ะ เพราะว่า
กิจการที่แข็งแกร่ง เิงินที่กิจการทำมาหาได้ มาจากลำแข้งของตัวเอง
ไม่ใช่ มาจากที่อื่นๆ

:)
:)
wongves

โพสต์ที่ 5

technique ดูแบบง่ายๆ ที่ผมใช้ในการวิเคราห์ Cash flow statement
ในหน้า Cash flow statement จะประกอบไปด้วย Operation, Investing, Financing
แบ่งเป็น 8 Models ง่ายคือ
1 2 3 4 5 6 7 8
Operating (O) + + + + - - - -
Investing (I) + + - - + - + -
Financing (F) + - - + - + + -

ต้องมองตัวเองเป็นที่ตั้ง ว่าเงินได้มาหรือใช้ไป และดูที่บรรทัด Net cash from (+,-)
1= O มีกำไร, I ขายสินทรัพย์ในส่วนลงทุนออกไป, F มีการกู้ยืมเงินเพิ่มเติม
2= O มีกำไร, I ขายสินทรัพย์ในส่วนลงทุนออกไป, F มีการจ่ายออกไป (จ่ายคืน Bank หรือ Dividend)
3= O มีกำไร, I มีการลงทุนเพิ่มเติม, F มีการจ่ายออกไป (จ่ายคืน Bank หรือ Dividend)
4= O มีกำไร, I มีการลงทุนเพิ่มเติม, F มีการกู้ยืมเพิ่มเติม
5= O ผมประกอบการติดลบ, I ขายสินทรัพย์ในส่วนลงทุนออกไป, F มีการจ่ายออกไป (จ่ายคืน Bank หรือ Dividend)
6= O ผมประกอบการติดลบ, I มีการลงทุนเพิ่มเติม, F มีการกู้ยืมเพิ่มเติม
7= O ผมประกอบการติดลบ, I ขายสินทรัพย์ในส่วนลงทุนออกไป, F มีการกู้ยืมเพิ่มเติม
8= O ผมประกอบการติดลบ, I มีการลงทุนเพิ่มเติม, F มีการจ่ายออกไป (จ่ายคืน Bank หรือ Dividend)

อันนี้เป็นตัวอย่างให้ดูคร่าวเพื่อประกอบเท่านั้น ต้องดูรายละเอียดด้านในอย่างละเอียดอีกทีนะครับ

ยกตัวอย่าง บาง Model เช่น
model 2 บริษัทค่อนค่างจะเป็น Maturity stage เนื่องจาก บริษัททีกำไรจากผลประกอบการ, อาจจะมีการขายสันส่วนของการลงทุนออกไป, จ่ายเงินคืน Bank หรือผู้ถือหุ้น

model 4 บริษัท อยู่ใน ช่วย High Growth เนื่องจาก บริษัททีกำไรจากผลประกอบการ, จ่ายเงินลงทุนเพิ่ม, กู้ยืมจาก Bank เพิ่มเติมเพื่อต้องการเงิน ( กลุ่มนี้ต้องดูเรื่องความเสี่ยงเกี่ยวกับหนี้สิน และ Growth Rate ว่าเหมาะสมหรือไม่)

model 6 บริษัทผลประกอบการเป็น ลบ อาจจะลงทุน แล้วยังไม่คืนทุน, และยังคงมีการลงทุนเพิ่มเติม, กู้ยืมจาก Bank เพิ่มเติมเพื่อต้องการเงิน ในกลุ่มนี้ เป็นเหมือน Question mark ใน BCG Matrix ครับ

ที่ยกตัวอย่างนี้เป็นแบบคร่าวๆ เพื่อใช้ประกอบการลงทุน อย่างน้อยเวลาดูพอจะได้ Idea บ้างว่า บริษัทที่ดูอยู่มีแนวโน้วยังไง กิจกรรมการลงทุนเป็นอย่างไร บ้างครับ :P
Mr.SaM

โพสต์ที่ 6

wongves เขียน:technique ดูแบบง่ายๆ ที่ผมใช้ในการวิเคราห์ Cash flow statement
ในหน้า Cash flow statement จะประกอบไปด้วย Operation, Investing, Financing
แบ่งเป็น 8 Models ง่ายคือ
1 2 3 4 5 6 7 8
Operating (O) + + + + - - - -
Investing (I) + + - - + - + -
Financing (F) + - - + - + + -

ต้องมองตัวเองเป็นที่ตั้ง ว่าเงินได้มาหรือใช้ไป และดูที่บรรทัด Net cash from (+,-)
1= O มีกำไร, I ขายสินทรัพย์ในส่วนลงทุนออกไป, F มีการกู้ยืมเงินเพิ่มเติม
2= O มีกำไร, I ขายสินทรัพย์ในส่วนลงทุนออกไป, F มีการจ่ายออกไป (จ่ายคืน Bank หรือ Dividend)
3= O มีกำไร, I มีการลงทุนเพิ่มเติม, F มีการจ่ายออกไป (จ่ายคืน Bank หรือ Dividend)
4= O มีกำไร, I มีการลงทุนเพิ่มเติม, F มีการกู้ยืมเพิ่มเติม
5= O ผมประกอบการติดลบ, I ขายสินทรัพย์ในส่วนลงทุนออกไป, F มีการจ่ายออกไป (จ่ายคืน Bank หรือ Dividend)
6= O ผมประกอบการติดลบ, I มีการลงทุนเพิ่มเติม, F มีการกู้ยืมเพิ่มเติม
7= O ผมประกอบการติดลบ, I ขายสินทรัพย์ในส่วนลงทุนออกไป, F มีการกู้ยืมเพิ่มเติม
8= O ผมประกอบการติดลบ, I มีการลงทุนเพิ่มเติม, F มีการจ่ายออกไป (จ่ายคืน Bank หรือ Dividend)

อันนี้เป็นตัวอย่างให้ดูคร่าวเพื่อประกอบเท่านั้น ต้องดูรายละเอียดด้านในอย่างละเอียดอีกทีนะครับ

ยกตัวอย่าง บาง Model เช่น
model 2 บริษัทค่อนค่างจะเป็น Maturity stage เนื่องจาก บริษัททีกำไรจากผลประกอบการ, อาจจะมีการขายสันส่วนของการลงทุนออกไป, จ่ายเงินคืน Bank หรือผู้ถือหุ้น

model 4 บริษัท อยู่ใน ช่วย High Growth เนื่องจาก บริษัททีกำไรจากผลประกอบการ, จ่ายเงินลงทุนเพิ่ม, กู้ยืมจาก Bank เพิ่มเติมเพื่อต้องการเงิน ( กลุ่มนี้ต้องดูเรื่องความเสี่ยงเกี่ยวกับหนี้สิน และ Growth Rate ว่าเหมาะสมหรือไม่)

model 6 บริษัทผลประกอบการเป็น ลบ อาจจะลงทุน แล้วยังไม่คืนทุน, และยังคงมีการลงทุนเพิ่มเติม, กู้ยืมจาก Bank เพิ่มเติมเพื่อต้องการเงิน ในกลุ่มนี้ เป็นเหมือน Question mark ใน BCG Matrix ครับ

ที่ยกตัวอย่างนี้เป็นแบบคร่าวๆ เพื่อใช้ประกอบการลงทุน อย่างน้อยเวลาดูพอจะได้ Idea บ้างว่า บริษัทที่ดูอยู่มีแนวโน้วยังไง กิจกรรมการลงทุนเป็นอย่างไร บ้างครับ :P
สุดยอดเลยครับ :D
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 7

ผมเคยโพสต์แนวทางในการวิเคราะห์งบกระแสเงินสดไว้คร่าวๆครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=1096
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
beater of market

โพสต์ที่ 8

ขอบพระคุณครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

chatchai เขียน:ผมเคยโพสต์แนวทางในการวิเคราะห์งบกระแสเงินสดไว้คร่าวๆครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=1096
เทพแห่ง cash flow มาแล้ว
กำลังรออยู่เลยคับ

cash flow god
show me money.
halfofw

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
porzilla

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
tuaa05

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ :D
โพสต์โพสต์