ชาว Thai VI มีใครลองหรือเผลอเล่น Day Trade บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
samgler
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชาว Thai VI มีใครลองหรือเผลอเล่น Day Trade บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

แบบว่าคันไม่คันมือไง

ผมว่าจะกันเงินไว้สักก้อน แต่ใจไม่ถึงอะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
energizer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ชาว Thai VI มีใครลองหรือเผลอเล่น Day Trade บ้างครับ

โพสต์ที่ 2

samgler เขียน:แบบว่าคันไม่คันมือไง

ผมว่าจะกันเงินไว้สักก้อน แต่ใจไม่ถึงอะ
ดีแล้วหละครับ
ผมเองสงสัยจะเป็นโรคหิดที่มือ คันมือบ่อยเหลือเกิน
แต่เล่นทีไรเจ๊งทุกที แถมยังไม่เป็นทำอะไรอย่างอื่นอีกด้วย เสียทั้งเงินทั้งเวลาเลยหละครับ
แต่ว่าถ้าพี่ sampler เล่นแล้วได้กำไรอันนี้ก็น่าสนใจนะ แต่ถ้าเป็นโรคเสียวง่ายนี่ก็อย่าลองบ่อยนะครับ มันเสียว :D
MindTrick

โพสต์ที่ 3

เคยครับ ตั้งใจลองให้รู้ ลองหุ้นปั่นด้วย

ตั้งเงินไว้สักพันนึง เสียได้เสียไป เป็นค่าวิชา
แล้วให้นึกว่าเงินเราเป็น หน่วย พันล้าน แล้วไปลองเทรดพวกตัวถูกๆ วิ่งไวๆดูครับ

แต่ถ้าท่านลองถ้าไม่ชอบก็อย่าทำอีก...เด๋วจะจน :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Banchap

โพสต์ที่ 4

เคยลองหลายครั้งแล้ว  ช้ากว่าเจ้ามือทุกที

ทั้งเสียว  ทั้งลุ้น  ทั้งเหนื่อยใจ

เอาแบบที่เหมาะกับชีวิตประจำวัน  ลักษณะนิสัยของเราดีกว่า
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

เคยสิครับ

โพสต์ที่ 5

เคยสิครับ ไม่เคยได้ไง ช่วงแลกจะได้ครับ แต่เล่นไปซักพักจะเมาหมัดครับ โดนเอาคืนหมดทุนหายกำไรหดเลย..
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 6

เคยครับ มีทุกปี ปีนี้ก็ขาดทุน(อีกแล้ว)

ด่าตัวเองทุกปี สมน้ำหน้า เจ็บไม่รู้จักจำ

แต่ดีว่าเล่นพอสนุกๆ พอให้รู้ว่า ไฟคือไฟครับ

วิธีฆ่ากิเลสของผม ต้องเอาเหตุและผลเข้าว่ากับตัวกิเลสให้มันจำนน ต่อหลักฐาน ก็เพิ่งจะเล่นหุ้นมาไม่ถึง4ปี ก็คงจะมีวอกแวกบ้าง

สักวันหนึ่ง เราจะโต๊ เราจะโต :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
tum_H

โพสต์ที่ 7

ผมลงทุนแนว VI ประมาณ 80% และ อีก 20% เน้นลงทุนในหุ้นฟื้นตัวหรือไม่ก็ตกต่ำมากกว่าพื้นฐาน บางตัวราคาตกลงมามากกว่า set เสียอีก เมื่อลองไปตรวจสอบข้อมูลดู ก็ไม่เห็นมีอะไรน่าห่วงเท่าไหร่เลย บางครั้งก็ตื่นขายเสียมากกว่า แต่ส่วนใหญ่ก็ยังไม่เคยซื้อเกิน 10% ยังกลัวๆเหมือนกัน แต่บางครั้งก็ให้ผลตอบแทนดีกว่า VI ทั้งปีเลยก็มี

แต่ระยะยาวยังไงก็ยังเน้น VI เหมือนเดิม ปลอดภัย และ มั่นคงดี

:wink:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
jujube

โพสต์ที่ 8

ของผม VI:Day trade = 70:30 ครับ บางทีต้องยืมกระสุนสำรองมาลงปั่นเหมือนกันครับ นานๆเล่นที แต่ต้องมั่นใจหน่อยครับ เอาไว้เป็นค่าขนมเด็กๆ เอ๊าะแอ๊ะ เลือดจะได้สูบฉีดไม่แอบนั่งหลับ
akekarat

โพสต์ที่ 9

ก็เล่นอยู่สนุก ๆ ครับ แต่ว่าเล่นแบบ daytrade ทีไร ได้ทีละหนึ่ง เสียทีละห้า ประจำ ...
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 10

นานๆที่ถึงเล่น
เพราะว่าคันมือ พักนี้ไม่ค่อยได้เล่น
บอกแกตัวเองว่าทำไมต้องมานั่งเฝ้าหน้าจอด้วย
ปล่อยให้มันทำงานไปแทนเราก็ดีอยู่แล้ว
:)
:)
goldendream26

โพสต์ที่ 11

แบบว่าอยู่หน้าจอตลอดครับ ก็เลยอดใจไม่ได้ ทั้งๆ ที่รู้(เพราะที่ผ่านมาก็เจ๊งตลอด) ยังไม่ยอมเข็ด นี้ก็เพิ่งโดนมาหมาด ๆ แบบว่า ตัดขาดทุนไม่เป็นซะที ต้องปล่อยให้ราคามันไหลลึกๆ แล้วค่อยปล่อย เงินต้นก็มีไม่เท่าไหร่ครับ แต่คิดเป็นเปอร์เซ็นก็ขาดทุนประมาณสิบเปอร์เซ็นต์นิดๆ ครับ ก็พยายามทำใจนะครับ แต่อดไม่ได้ทุกที พอเห็นหุ้นลงมากๆ คิดว่ามันจะเด้ง สุดท้ายเด้งลงต่อซะงั้น  :wall:
Worried Investor
Linsu_th
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ผมไม่ Day Trade แต่เป็น...
Month หรือ 2 Month Trade ตอนจำเป็นต้องใช้เงินเพิ่มเติม

:D   :)  :(  :o
kit556

โพสต์ที่ 13

ตั้งใจกับเผลอไม่เหมือนกันนะครับ

ในทางพฤติกรรมศาสตร์ มีการศึกษาพบว่า อะไรที่ทำกันซ้ำๆ เป็นสิบๆครั้ง หรือมากกว่า 2-3 สัปดาห์ขึ้นไป สุดท้ายจะกลายเป็นนิสัยถาวรนะครับ

---------
เคยอ่านเจอว่า Buffet เล่นกอลฟ์ แล้วเพื่อนก๊วนชวนพนันผลการแข่งด้วยเงื่อนไขที่ไม่น่าจะปฏิเสธได้ แต่ Buffet ไม่ยอมรับ ด้วยเหตุผลว่า ถ้ายอม 1 ครั้ง ก็จะมีครั้งหลังๆตามมาอีก

ใครไม่เคย daytrade ก็ไม่เข้าไปยุ่งเลยน่าจะดีกว่านะครับ

ปล ผมก็พูดได้ไม่เต็มปากเพราะผมก็ไม่เคย
Kritsada
Artsuro

โพสต์ที่ 14

เสริมจากคุณ kit556 ครับผม

เค้าบอกว่าคนเราถ้าลองทำอะไรติดต่อกันเป็นเวลา 21 วันสิ่งนั้นจะกลายเป็นความเคยชิน

ซึ่งความเคยชิน ก็คือนิสัยที่เรารู้สึกว่ามันเป็นสิ่งปกติที่เรากระทำโดยประจำและไม่รู้สึกว่าต้องคิดย้ำก่อน

สุดท้าย ถ้าเกิดกับการเทรดรายวัน โดยปราศจากการควบคุม ผมว่าก็จะกลายเป็นนิสัยเสีย

ต้องมีดัดนิสัยตัวเองกันบ้างแหละครับ ... อย่างที่พี่นริศ ว่าไว้ต้องมีหลักฐานและบทเรียนมาสอนตัวเอง "ให้จำและเรียนรู้"

แต่ผมว่าถ้าใครอยากสนุกหรือหาอะไรทำแก้เซ็งก็แบ่ง พอร์ตเลยดีกว่าว่าเท่าไหร่ เก็งกำไรและเท่าไหร่เป็นวีไอ จะได้ไม่ปนจนพอร์ตพัง

ปล.เดือนนึงมี 30 วันโดยประมาณ ... ตลาดหุ้นเปิดทำการ 22 วันโดยประมาณ ตลาดปิด 8 วันโดยประมาณ

งั้นเทรดรายวันไปสักเดือนนึง ก็คงจะเริ่มชินเป็นนิสัย ... หุหุ    8)
ไม่ได้คิดว่ามันคือความล้มเหลว เพียงแต่เราค้นพบหนทางที่ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งอย่าง .. แก้ไขซะ!!
sunrise

โพสต์ที่ 15

แฮ่ะๆ มายอมรับ ทำบ้างเป็นบางครั้ง

เกือบทั้งหมด เจ๊ง  :!:
แต่ได้ความมัน
ซื้อ demco 4.02 วัน ipo เสร็จออกไปประชุม
ขายที่เกือบ bottom 3.xx จำไม่ได้เซ็งมากๆ ขาดทุน 1x%
เสร็จปุ๊ปมันเด้งเลย ถ้าซื้อแล้วถือสงสับจะแฮ๊ปปี้แฮะ

ซื้อ tym 3.68 ขาย 3.0x
ซื้อ tmb วันมีข่าวอะไรก็ไม่รู้ 2.14 ที่เกือบๆลิ่ง ขาย 1.7x

สนุกจริงๆแต่ขาดทุนจริงๆ เอาเงินไปซื้อความสนุกอย่างอื่นดีกว่า  :'O

ทำบ่อยๆ ไม่ค่อยเข็ด บอกว่า port หลัก กำไรเดี๋ยวเอาใหม่ ต้องเอาคืน
เอาคืนที่ไร ก็คืนจริงๆ แต่คืนบ่อน  :vm:
ผมสรุปกับตัวเองได้ว่า ส่วนใหญ่ขาดทุน แต่ก็ห้ามไม่ได้สักที  :oops:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 16

[quote="sunrise"]
แฮ่ะๆ มายอมรับ ทำบ้างเป็นบางครั้ง

เสร็จปุ๊ปมันเด้งเลย
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sunrise

โพสต์ที่ 17

[quote="naris"][quote="sunrise"]

เสร็จปุ๊ปมันเด้งเลย
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 18

Day Trade ทั้งนั้นแหละครับ เพราะตลาดหุ้นไม่เปิดกลางคืน  :lol:
รักในหลวงครับ
aor_vi

โพสต์ที่ 19

[quote="Raphin Phraiwal"]Day Trade ทั้งนั้นแหละครับ เพราะตลาดหุ้นไม่เปิดกลางคืน
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
aor_vi

โพสต์ที่ 20

เห็นแล้วคันมือจริง ๆ

ต้องคอยหักห้ามใจเอาไว้ไม่ให้เข้าไปเล่นการนั่งดูอยู่เฉย ๆ นี่ถือว่าเป็นการฝึกบังคับจิตใจที่ดีจริง ๆ

แต่ทางที่ดีที่สุดก็คืออย่าดูจะดีกว่า

เพราะบางครั้งไอ้ความอยากลองมันจะเข้าครอบงำเราให้เราเข้าไปเล่น

แล้วก็นำมาซึ่งการเจ๊ง  :cry:
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
pavilion

โพสต์ที่ 21

เคยลองเล่นหลังจากที่ผลตอบแทนไม่ได้ดั่งใจ จึงได้รู้ว่าได้ไม่คุ้มเสีย  ก็เลยกะว่าจะเลิกเด็ดขาด  :)
โพสต์โพสต์