นานมั๊ยครับ กว่าจะหาแนวทางของตัวเองเจอ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
อ่อนซ่อนศิลป์
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: นานมั๊ยครับ กว่าจะหาแนวทางของตัวเองเจอ ?

โพสต์ที่ 61

ของผมเริ่มแรกลุยทุกแนว ศึกษาทั้งกราฟทั้งพื้นฐาน น่าจะเกิบปีนะครับ โดนเฝ้าจอทั้งวัน ดูราคาขึ้นลงไปติดๆกัน หลายวัน เป็นเดือนจนจะปี เริ่มมาคิดได้ว่า่ เอ๊ะ เรากำลังทำอะไรอยุ่เนี่ย หุ้นดีหลายตัวที่ขายหมูไปทั้งที่ถ้าแค่เรากอดอกไว้จนถึงวันนี้จะได้ไปหลายเด้งแล้ว ถึงเริ่มมองว่าควรลดการเกาะติดราคาตลาดมากเกินไป มาเฝ้าอ่านหนังสือ หาความรู้ทั้งเรื่องการลงทุน และเรื่องอื่นๆ ดีกว่า ดังนั้นเเนวVI นี้เองเหมาะกับตัวเองในตอนนี้สุด
เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

Re: นานมั๊ยครับ กว่าจะหาแนวทางของตัวเองเจอ ?

โพสต์ที่ 62

hatehate เขียน:
ซุนเซ็ก เขียน:ผมเริ่มจากเป็น เม่า > เทคนิคอล > วีไอสายเนฟฟ์ > วีไอสายลินซ์ > Reflexivity
ผ่านมาเกือบ 5ปีแล้ว ผมก็ถือว่าเจอแนวทางตัวเองในระดับหนึ่ง
แต่ถ้าในอนาคตผมเจออะไรที่มัน"เหมาะ"กับผมกว่า ผมก็จะเปลี่ยนไปหาสิ่งนั้น ไม่คิดจะหยุด

เป้าหมายของแต่ละคนทำให้แนวทางเราของต่างกันไป แนวทางที่ดีที่สุดของอีกคนก็อาจไม่เหมาะกับอีกคน
อย่างเป้าหมายผมไม่ได้ต้องการกำไรสูงสุด แต่ต้องการปิดประตูการขาดทุนให้มากที่สุด แนวทางปัจจุบันมันตอบผมได้
เรามีเวลาลงทุนทั้งชีวิต ไม่ต้องกำไรเยอะๆ ต่อให้ทำได้แค่ปีละ 15-20% ก็รวยแล้ว...ขออย่างเดียว อย่าตาย(จากการลงทุน)ไปก่อน
ช่วยอธิบายหลักของสาย Reflexivity หน่อยได้ไหมครับ หรือควรหาข้อมูลศึกษาที่ไหน รู้สึกสนใจอยากศึกษาครับ
แอด facebook ผมเข้ามาดีกว่าครับ ตามชื่อเดียวกันนี้
ในนี้เป็นเว็บ VI คงมีความไม่สบายใจเกิดขึ้นถ้าจะพูดเรื่องอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับ VI
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
อ่อนซ่อนศิลป์

โพสต์ที่ 63

ซุนเซ็ก เขียน:
ซุนเซ็ก เขียน:ผมเริ่มจากเป็น เม่า > เทคนิคอล > วีไอสายเนฟฟ์ > วีไอสายลินซ์ > Reflexivity
ผ่านมาเกือบ 5ปีแล้ว ผมก็ถือว่าเจอแนวทางตัวเองในระดับหนึ่ง
แต่ถ้าในอนาคตผมเจออะไรที่มัน"เหมาะ"กับผมกว่า ผมก็จะเปลี่ยนไปหาสิ่งนั้น ไม่คิดจะหยุด

เป้าหมายของแต่ละคนทำให้แนวทางเราของต่างกันไป แนวทางที่ดีที่สุดของอีกคนก็อาจไม่เหมาะกับอีกคน
อย่างเป้าหมายผมไม่ได้ต้องการกำไรสูงสุด แต่ต้องการปิดประตูการขาดทุนให้มากที่สุด แนวทางปัจจุบันมันตอบผมได้
เรามีเวลาลงทุนทั้งชีวิต ไม่ต้องกำไรเยอะๆ ต่อให้ทำได้แค่ปีละ 15-20% ก็รวยแล้ว...ขออย่างเดียว อย่าตาย(จากการลงทุน)ไปก่อน
ช่วยอธิบายหลักของสาย Reflexivity หน่อยได้ไหมครับ หรือควรหาข้อมูลศึกษาที่ไหน รู้สึกสนใจอยากศึกษาครับ
แอด facebook ผมเข้ามาดีกว่าครับ ตามชื่อเดียวกันนี้
ในนี้เป็นเว็บ VI คงมีความไม่สบายใจเกิดขึ้นถ้าจะพูดเรื่องอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับ VI
เสริมถ้าอยากรู้ลองหากระทู้ของ ท่าน humdrum ก็ได้ครับ มีบทความของโซรอส เรื่อง ปฎิกิริยาสะท้อนกลับเยอะแยะครับ
เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง
ohmpimp

โพสต์ที่ 64

เมื่อไหร่ที่ลงทุนไปกับกิจการนั้นแล้วไม่ต้องวิตกกังวลกับสภาวะกดดันต่างๆ
ก็น่าจะเจอแนวทางแล้วหนะครับ :D
Imagination is more important than knowledge Albert Eistein
kengvistock

โพสต์ที่ 65

ของผมแนวมือใหม่ เทคนิคไม่เป็น อ่านงบไม่เก่ง แต่มี ดร. เป็นidol เลยซื้อตามท่านdollar cost ทุกเดือน เน้นตัวใหญ่ๆ 2ตัว cp...,hm...มา2ปีกว่าๆเพราะใช้บริการเป็นประจำ ถึงใครว่าแพง แต่ผมก็ซื้อ เพราะเป็นแนวของผม
ศิษย์เซียน007
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 66

อ่อนซ่อนศิลป์ เขียน:
ซุนเซ็ก เขียน:

เสริมถ้าอยากรู้ลองหากระทู้ของ ท่าน humdrum ก็ได้ครับ มีบทความของโซรอส เรื่อง ปฎิกิริยาสะท้อนกลับเยอะแยะครับ
มีงานสัมมนางานหนึ่งท่านอาจารย์ได้เคยอธิบายทฤษฎีนี้ไว้ให้เข้าใจได้ง่ายและเห็นภาพชัดเจนคับ ลองหาคลิปงานสัมมนาของ อ.ไพบูลย์มาดูคับแต่ผมจำชื่องานสัมมนาไม่ได้แล้ว
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG